Đơn ly hôn có cần xác nhận của xã không?

Chủ đề   RSS   
  • #589460 09/08/2022

    Đơn ly hôn có cần xác nhận của xã không?

    Theo Điều 39 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 quy định Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về hôn nhân và gia đình. Do đó, Theo khoản 4 Điều 189 Bộ luật tố tụng Dân sự 2015 quy định về hình thức, nội dung đơn khởi kiện  như sau:

    "Điều 189. Hình thức, nội dung đơn khởi kiện

    4. Đơn khởi kiện phải có các nội dung chính sau đây:

    a) Ngày, tháng, năm làm đơn khởi kiện;

    b) Tên Tòa án nhận đơn khởi kiện;

    c) Tên, nơi cư trú, làm việc của người khởi kiện là cá nhân hoặc trụ sở của người khởi kiện là cơ quan, tổ chức; số điện thoại, fax và địa chỉ thư điện tử (nếu có).

    Trường hợp các bên thỏa thuận địa chỉ để Tòa án liên hệ thì ghi rõ địa chỉ đó;

    d) Tên, nơi cư trú, làm việc của người có quyền và lợi ích được bảo vệ là cá nhân hoặc trụ sở của người có quyền và lợi ích được bảo vệ là cơ quan, tổ chức; số điện thoại, fax và địa chỉ thư điện tử (nếu có);

    đ) Tên, nơi cư trú, làm việc của người bị kiện là các nhân hoặc trụ sở của người bị kiện là cơ quan, tổ chức, sổ điện thoại, fax và địa chỉ thư điện tử (nếu có). Trường hợp không rõ nơi cư trú, làm việc hoặc trụ sở của người bị kiện thì ghi rõ địa chỉ nơi cư trú, làm việc hoặc nơi có trụ sở cuối cùng của người bị kiện;

    e) Tên, nơi cư trú, làm việc của người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan là cá nhân hoặc trụ sở của người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan là cơ quan, tổ chức; số điện thoại, fax và địa chỉ thư điện tử (nếu có)

    Trường hợp không rõ nơi cư trú, làm việc hoặc trụ sở của người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan thì ghi rõ địa chỉ nơi cư trú, làm việc hoặc nơi có trụ sở cuối cùng của người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan;

    g) Quyền, lợi ích hợp pháp của người khởi kiện bị xâm phạm; những vấn đề cụ thể yêu cầu Tòa án giải quyết đối với người bị kiện, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan;

    h) Họ, tên, địa chỉ của người làm chứng (nếu có);

    i) Danh mục tài liệu, chứng cứ kèm theo đơn khởi kiện.”

    Như vậy, theo quy định của pháp luật thì trong nội dung của đơn khởi kiện không cần phải có dấu xác nhận của địa phương nơi cư trú.Chỉ cần nộp đơn trực tiếp lên Tòa án nơi mình đang cứ trú hoặc làm việc để được hướng dẫn giải quyết

    Cở sở pháp lý tham khảo:

    Bộ luật Tố tụng dân sự 2015

     
    676 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #589478   09/08/2022

    Đơn ly hôn có cần xác nhận của xã không?

    Cảm ơn thông tin bài viết của bạn. Nếu ly hôn đơn phương thì phải có một trong các căn cứ chứng minh được quan hệ hôn nhân của vợ chồng lâm vào tình trạng trầm trọng, hai vợ chồng không thể sống chung với nhau, mục đích hôn nhân không đạt được theo quy định tại điều 56 của Luật hôn nhân và gia đình 2014 thì Tòa án mới giải quyết ly hôn cho bạn. Trường hợp cần thiết, có thể Tòa sẽ yêu cầu bạn xin xác nhận của cơ quan đoàn thể ở địa phương về tình trạng hôn nhân của vợ chồng bạn.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #591784   29/09/2022

    Đơn ly hôn có cần xác nhận của xã không?

    cảm ơn thông tin hữu ích bạn đã chia sẻ. theo quy định thì đơn phương ly hôn hay thuận tính y hôn thì trong đơn không cần có xác nhận của UBND xã. tuy nhiên trong quá trình tền hành thủ tục ly hôn có các trường hợp xác minh nên cư trú, tống đạt giấy mời, quyết định,... thì lúc đó cần xác minh của UBND xã.

     
    Báo quản trị |  
  • #592149   04/10/2022

    ngoclua1001
    ngoclua1001

    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:13/08/2022
    Tổng số bài viết (117)
    Số điểm: 1260
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 16 lần


    Đơn ly hôn có cần xác nhận của xã không?

    Cảm ơn thông tin chia sẻ hữu ích từ bạn. Theo đó, đơn xin ly hôn phải được nộp ở Toà án có thẩm quyền chứ không phải UBND xã. Bên cạnh trường hợp thuận tình ly hôn, các bên có thể thoả thuận lựa chọn Toà án khi nếu một trong hai bên muốn đơn phương ly hôn. Tuy nhiên, trường hợp này thì pháp luật yêu cầu phải có căn cứ chứng minh mối quan hệ hôn nhân của họ không đạt được mục đích hôn nhân. Khi có việc đơn phương ly hôn mới được Toà án xem xét, giải quyết và ra tuyên bố ly hôn đối với bên có yêu cầu. 

     
    Báo quản trị |  
  • #592970   30/10/2022

    nguyenhoangvy15
    nguyenhoangvy15
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:30/08/2022
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 3398
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 59 lần


    Đơn ly hôn có cần xác nhận của xã không?

    Cảm ơn thông tin tác giả cung cấp. Theo quy định của Bộ luật Tố tụng Dân sự năm 2015, thẩm quyền giải quyết vụ ly hôn sẽ do Toà án thực hiện. Vì vậy, chỉ cần chuẩn bị hồ sơ xin ly hôn thuận tình theo Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 và gửi trực tiếp tới Tòa án mà không cần qua xã/ phường.

     
    Báo quản trị |