Đơn giá ghi nhận trên tờ khai gia công và đơn giá dùng ghi nhận doanh thu cho kế toán?

Chủ đề   RSS   
  • #573524 10/07/2021

    kimluon

    Sơ sinh


    Tham gia:Cách đây vài giây
    Tổng số bài viết (0)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đơn giá ghi nhận trên tờ khai gia công và đơn giá dùng ghi nhận doanh thu cho kế toán?

    Chào luật sư!
     
     Hiện công ty tôi hiện có ký hợp đồng gia công  với công ty nước ngoài, công ty chỉ nhận tiền phí gia công gồm phí mua nguyên vật liệu phụ tại Việt Nam  (không tính phí máy móc và các nguyên vật liệu chính do phí bên nước ngoài cung cấp ). Xin hỏi luật sư như sau :
     
    1/ Khi xuất khẩu hàng trả lại gia công phía nước ngoài  thì giá ghi nhận trên tờ khai là đơn giá nào? ( đơn giá  là phí gia công theo hợp đồng hay đơn giá bao gồm cả tiền nguyên vật liệu tạo thành hàng hóa? )  xin luật sư cho biết thông tư hướng dẫn?
     
    2/ Đơn giá ghi nhận doanh thu là đơn giá nào? Nếu, kế toán theo đơn giá trên hợp đồng ghi nhận nghĩa vụ thanh toán hai bên và doanh thu cho công ty ? ( xin luật sư cho biết thông tư nào hướng dẫn)
     
    Xin chân thành cảm ơn
     
    Kim Luôn
     
     
    260 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kimluon vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/07/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #599792   28/02/2023

    haohao2912
    haohao2912
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2018
    Tổng số bài viết (309)
    Số điểm: 2793
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 33 lần


    Đơn giá ghi nhận trên tờ khai gia công và đơn giá dùng ghi nhận doanh thu cho kế toán?

    Anh/Chị có thể tham khảo ý kiến sau:

    Căn cứ theo hướng dẫn tại Công văn 3737/TXNK-TGHQ năm 2018 quy định:

    1. Đối với những tờ khai hải quan xuất khẩu phát sinh trước ngày 05/6/2018:

    - Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 20 Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ: “Đối với hàng hóa xuất khẩu: Trị giá hải quan hàng xuất khẩu là giá bán của hàng hóa tính đến cửa khẩu xuất, không bao gồm phí bảo hiểm quốc tế và phí vận tải quốc tế. Giá bán của hàng hóa tính đến cửa khẩu xuất là giá ghi trên hợp đồng mua bán hàng hóa hoặc các hình thức có giá trị pháp lý tương đương hợp đồng, hóa đơn thương mại và các chứng từ có liên quan của lô hàng phù hợp với hàng hóa thực xuất khẩu”.

    - Căn cứ quy định tại khoản 1 Điều 4 Thông tư số 39/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính “Trị giá hải quan là giá bán của hàng hóa tính đến cửa khẩu xuất không bao gồm phí bảo hiểm quốc tế (I), phí vận tải quốc tế (F) được xác định theo các phương pháp quy định tại khoản 2 Điều này”.

    2. Đối với những tờ khai hải quan xuất khẩu phát sinh từ ngày 05/6/2018 về sau:

    - Căn cứ quy định tại điểm b khoản 3 Điều 22a Nghị định 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ “....Hàng hóa xuất khẩu là sản phẩm gia công cho nước ngoài là trị giá hàng hóa tính đến cửa khẩu xuất (theo điều kiện giao hàng FOB hoặc tương đương). Trường hợp không xác định được trị giá theo điều kiện giao hàng FOB hoặc tương đương thì khai trị giá hải quan là toàn bộ trị giá cấu thành của sản phẩm bao gồm trị giá nguyên vật liệu cấu thành nên sản phẩm, giá gia công sản phẩm và các chi phí khác (nếu có)”.

    - Căn cứ quy định tại Mục 2.74 Phụ Lục II Thông tư 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính hướng dẫn khai báo tại ô trị giá hóa đơn “Trường hợp hàng hóa xuất khẩu là sản phẩm gia công cho thương nhân nước ngoài khai trị giá hàng hóa tính đến cửa khẩu xuất (theo điều kiện giao hàng FOB hoặc tương đương). Trường hợp không xác định được trị giá theo điều kiện giao hàng FOB hoặc tương đương thì khai toàn bộ trị giá cấu thành sản phẩm bao gồm trị giá nguyên vật liệu cấu thành sản phẩm, giá (phí) gia công sản phẩm và các chi phí khác (nếu có)”.

    Theo đó, Anh/Chị có thể thực hiện theo hướng dẫn trên.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn haohao2912 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/03/2023)