Đơn đặt hàng có thể thay thế hợp đồng không?

Chủ đề   RSS   
  • #526150 23/08/2019

    Đơn đặt hàng có thể thay thế hợp đồng không?

    Kính chào Luật sư

    Em xin phép được hỏi 2 vấn đề như sau:

    1. Bên em có 1 đơn hàng, khách hàng Việt Nam, gửi cho bên em đơn đặt hàng, bên em nhận và làm xác nhận đặt hàng có ghi rõ và đầy đủ thông tin mặt hàng, giá cả, thời gian giao hàng, ký đóng dấu và gửi lại cho khách hàng. Thì bên em có cần làm hợp đồng nữa hay không?

    2. Bên em có nhập khẩu hàng hóa, chủ yếu là của Hàn quốc, các hợp đồng này đều bằng tiếng anh, đã được 2 bên ký, đóng dấu đầy đủ. Hiện tại sắp đến đợt quyết toán thuế, bên em có cần dịch các hợp đồng ngoại này ra tiếng Việt hay không?

    Xin sớm nhận được giải đáp.

    Em cảm ơn!

     

     
    6328 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn linhhai95 vì bài viết hữu ích
    admin (13/09/2019) ThanhLongLS (03/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #527570   03/09/2019

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4955)
    Số điểm: 27995
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1838 lần
    Lawyer

    Đây có thể coi là một hình thức hợp đồng.

    Để lập hồ sơ khai thuế, quyết toán thuế thì cần phải dịch sang tiếng Việt bạn nhé

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/09/2019)
  • #581849   28/03/2022

    Đơn đặt hàng có thể thay thế hợp đồng không?

    Theo như tôi được biết thì đơn đặt hàng là giấy tờ dùng để xác minh các vấn đề đặt hàng số lượng lớn đúng thời gian và chất lượng dịch vụ trong trao đổi giao dịch.

    Theo quy định tại Điều 398 Bộ luật Dân sự 2015 "1. Các bên trong hợp đồng có quyền thỏa thuận về nội dung trong hợp đồng.

    2. Hợp đồng có thể có các nội dung sau đây:

    a) Đối tượng của hợp đồng;

    b) Số lượng, chất lượng;

    c) Giá, phương thức thanh toán;

    d) Thời hạn, địa điểm, phương thức thực hiện hợp đồng;

    đ) Quyền, nghĩa vụ của các bên;

    e) Trách nhiệm do vi phạm hợp đồng;

    g) Phương thức giải quyết tranh chấp." 

    Và cũng theo Khoản 2 Điều 27 Luật Thương mại 2005 quy định "2. Mua bán hàng hoá quốc tế phải được thực hiện trên cơ sở hợp đồng bằng văn bản hoặc bằng hình thức khác có giá trị pháp lý tương đương."

    Thông thường trong giao dịch thương mại quốc tế thì đơn đặt hàng có nội dung của một hợp đồng mua bán ngoại thương.

    Tuy nhiên đơn đặt hàng không thể thay thế cho hợp đồng mua bán hàng hóa được mặc dù nó có có tính chất là sự thỏa thuận giữa bên mua và bên bán. 

    Và trường hợp của bạn vẫn cần làm lại hợp đồng nha nếu hai bên trước đó chưa có hợp đồng hay không thì vẫn cần làm lại hợp đồng trừ một số trường hợp tập quán trong kinh doanh mua bán nha.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nhi1789 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/06/2022)
  • #585971   26/06/2022

    maithuan415
    maithuan415
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2020
    Tổng số bài viết (310)
    Số điểm: 2490
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 29 lần


    Đơn đặt hàng có thể thay thế hợp đồng không?

    Mình xin đưa ra quan điểm như sau:

    Theo Điều 119, 386, 398, Bộ luật dân sự 2015

    "Điều 119. Hình thức giao dịch dân sự

    1. Giao dịch dân sự được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể.

    Giao dịch dân sự thông qua phương tiện điện tử dưới hình thức thông điệp dữ liệu theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử được coi là giao dịch bằng văn bản.

    Điều 386. Đề nghị giao kết hợp đồng

    1. Đề nghị giao kết hợp đồng là việc thể hiện rõ ý định giao kết hợp đồng và chịu sự ràng buộc về đề nghị này của bên đề nghị đối với bên đã được xác định hoặc tới công chúng (sau đây gọi chung là bên được đề nghị).

    2. Trường hợp đề nghị giao kết hợp đồng có nêu rõ thời hạn trả lời, nếu bên đề nghị lại giao kết hợp đồng với người thứ ba trong thời hạn chờ bên được đề nghị trả lời thì phải bồi thường thiệt hại cho bên được đề nghị mà không được giao kết hợp đồng nếu có thiệt hại phát sinh.

    Điều 398. Nội dung của hợp đồng

    1. Các bên trong hợp đồng có quyền thỏa thuận về nội dung trong hợp đồng.

    2. Hợp đồng có thể có các nội dung sau đây:

    a) Đối tượng của hợp đồng;

    b) Số lượng, chất lượng;

    c) Giá, phương thức thanh toán;

    d) Thời hạn, địa điểm, phương thức thực hiện hợp đồng;

    đ) Quyền, nghĩa vụ của các bên;

    e) Trách nhiệm do vi phạm hợp đồng;

    g) Phương thức giải quyết tranh chấp."

    Như vậy theo những quy định trên, Trường hợp đơn đặt hàng chứa đựng đầy đủ các thông tin về sự thỏa thuận, loại hàng hóa, số lượng, chất lượng hàng hóa cần đặt, giá cả, phương thức thanh toán, thời gian giao hàng, ký đóng dấu và gửi lại cho khách hàng,… như một bản hợp đồng hoàn chỉnh thì đơn đặt hàng đó có thể được coi là một hợp đồng. Đồng thời, khi xác nhận đơn đặt hàng đã thể hiện rỏ ý định về hàng hóa số lượng, giá cả, thời gian giao hàng lúc này đã bài tỏ thống nhất ý chí từ đó đã xác lập hợp đồng. Tuy nhiên, để đảm bảo tính pháp lý bạn nên cầu ký hợp đồng.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281