Đối tượng ưu tiên khi khám bệnh, chữa bệnh?

Chủ đề   RSS   
  • #541977 27/03/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 139 lần


    Đối tượng ưu tiên khi khám bệnh, chữa bệnh?

    Theo khoảng 4 điều 3 luật khám chữa bệnh
    "Ưu tiên khám bệnh, chữa bệnh đối với trường hợp cấp cứu, trẻ em dưới 6 tuổi, người khuyết tật nặng, người từ đủ 80 tuổi trở lên, người có công với cách mạng, phụ nữ có thai."
    => anh muốn hỏi thêm là đối tượng có công với cách mạng là như thế nào, còn Phụ nữ có thai nữa, bao nhiêu tháng thì thuộc đối tượng ưu tiên, vì có bệnh viện quy định là 5 tháng?
     
    11638 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #541991   27/03/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 196 lần


    Người có công với cách mạng được định nghĩa cụ thể theo quy định tại Khoản này được sửa đổi bởi Khoản 1 Điều 1 Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi 2012:

     

    "1. Người có công với cách mạng:

    a) Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;

    b) Người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945;

    c) Liệt sĩ;

    d) Bà mẹ Việt Nam anh hùng;

    đ) Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân;

    e) Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến;

    g) Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh;

    h) Bệnh binh;

    i) Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học;

    k) Người hoạt động cách mạng, hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù, đày;

    l) Người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế;

    m) Người có công giúp đỡ cách mạng.”

     

    Những người này có chứng nhận của nhà nước ghi nhận họ là Người có công với cách mạng.

    Còn người mang thai là khi có xác nhận của cơ sở y tế, không hạn chế phải 5 tháng.

     
    Báo quản trị |