Đối tượng người có công với cách mạng nào được nhận quà nhân dịp Tết Nguyên đán Giáp Thìn năm 2024?

Chủ đề   RSS   
  • #607935 04/01/2024

    Bao116

    Mầm

    Vietnam
    Tham gia:13/04/2023
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 555
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Đối tượng người có công với cách mạng nào được nhận quà nhân dịp Tết Nguyên đán Giáp Thìn năm 2024?

    Những đối tượng nào được hưởng chế độ ưu đãi người có công với cách mạng? Đối tượng người có công với cách mạng nào được nhận quà nhân dịp Tết Nguyên đán Giáp Thìn năm 2024?

    Những đối tượng nào được hưởng chế độ ưu đãi người có công với cách mạng?

    Theo quy định tại Điều 3 Pháp lệnh ưu đãi người có công với Cách mạng 2020, những đối tượng được hưởng chế độ ưu đãi người có công với cách mạng gồm có:

    - Người có công với cách mạng bao gồm:

    + Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;

    + Người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945;

    + Liệt sỹ;

    + Bà mẹ Việt Nam anh hùng;

    + Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân;

    + Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến;

    + Thương binh, bao gồm cả thương binh loại B được công nhận trước ngày 31 tháng 12 năm 1993; người hưởng chính sách như thương binh;

    + Bệnh binh;

    + Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học;

    + Người hoạt động cách mạng, kháng chiến, bảo vệ Tổ quốc, làm nghĩa vụ quốc tế bị địch bắt tù, đày;

    + Người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc, làm nghĩa vụ quốc tế;

    + Người có công giúp đỡ cách mạng.

    - Thân nhân của người có công với cách mạng bao gồm cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con (con đẻ, con nuôi), người có công nuôi liệt sỹ.

    NGUOI-CO-CONG-VOI-CACH-MANG

    Đối tượng người có công với cách mạng nào được nhận quà nhân dịp Tết Nguyên đán Giáp Thìn năm 2024?

    Theo quy định tại Điều 1 Quyết định 1583/QĐ-CTN năm 2023, tặng quà cho một số đối tượng có công với cách mạng nhân dịp Tết Nguyên đán Giáp Thìn năm 2024, cụ thể như sau:

    (1) Mức quà 600.000 đồng tặng:

    * Người có công với cách mạng:

    - Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945 đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng.

    - Người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945 đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng.

    - Bà mẹ Việt Nam Anh hùng đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng.

    - Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng.

    - Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh có tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 81% trở lên đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng.

    - Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học có tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 81% trở lên đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng.

    - Người có công giúp đỡ cách mạng đang hưởng trợ cấp nuôi dưỡng hàng tháng.

    * Thân nhân liệt sĩ đang hưởng trợ cấp tuất nuôi dưỡng hàng tháng; thân nhân của hai liệt sĩ trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng.

    (2) Mức quà 300.000 đồng tặng:

    * Người có công với cách mạng:

    Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh có tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 80% trở xuống đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng. Thương binh đang hưởng chế độ mất sức lao động.

    - Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học có tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 80% trở xuống đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng.

    - Người hoạt động cách mạng, kháng chiến, bảo vệ Tổ quốc, làm nghĩa vụ quốc tế bị địch bắt tù, đày đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng.

    - Người có công giúp đỡ cách mạng đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng.

    * Đại diện thân nhân liệt sĩ.

    * Người thờ cúng liệt sĩ (trường hợp liệt sĩ không còn thân nhân).

    Tóm lại, người có công với cách mạng; thân nhân liệt sĩ đang hưởng trợ cấp tuất nuôi dưỡng hàng tháng; thân nhân của hai liệt sĩ trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng; đại diện thân nhân liệt sĩ; người thờ cúng liệt sĩ (trường hợp liệt sĩ không còn thân nhân) theo quy định trên là những đối tượng được được nhận quà nhân dịp Tết Nguyên đán Giáp Thìn năm 2024.

     

     
    87 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận