Đổi tên khai sinh khi đang học cấp 3 có tốn chi phí nhiều không ạ

Chủ đề   RSS   
  • #548722 08/06/2020

    Fecvip

    Male
    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Đổi tên khai sinh khi đang học cấp 3 có tốn chi phí nhiều không ạ

    Xin chào các anh/chị. Hiện tại em đang học trường Cấp 3  và có ý định là thi xong đến hè sẽ đi đổi tên khai sinh vì em là con trai nhưng bố mẹ lại đặt tên là Duyên nên em muốn đi đổi lại tên cho đỡ ngại khi ra ngoài và khi họ hỏi tên đỡ nhầm lẫn.

    Không biết trường hợp này có đổi được không ạ và em đã hỏi ý kiến của bố mẹ, nhưng khi hỏi ý kiến thầy giáo chủ nhiệm thi thầy lại bảo tốn tiền và không được thi tốt nghiệp như vậy có đúng không ạ 

    Và chi phí có tốn kém như thầy nói không?

    Mong anh/chị/cô/gì/chú/bác giúp em giúp cháu với ạ😁

    Cập nhật bởi Fecvip ngày 09/06/2020 01:31:25 PM
     
    1038 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Fecvip vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #565675   30/12/2020

    vankhanhnhu
    vankhanhnhu
    Top 200
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2020
    Tổng số bài viết (445)
    Số điểm: 8732
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 530 lần


    Quyền thay đổi tên họ là quyền hợp pháp của Công dân, tuy nhiên bạn chỉ có thể thay đổi tên trong một số trường hợp nhất định quy định tại Bộ luật dân sự 2015.

    Tham khảo các thông tin cần biết khi thay đổi họ tên TẠI ĐÂY.

    Chi phí thực hiện các thủ tục hành chính có sự khác nhau ở mỗi địa phương, bạn có thể đến cơ quan có thẩm quyền tiếp nhận hồ sơ và hỏi trực tiếp, tuy nhiên theo kinh nghiệm của mình thì chi phí này không quá cao!

    Cập nhật bởi vankhanhnhu ngày 30/12/2020 09:23:58 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #565691   30/12/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 273 lần


    Điều 28 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:
     
    1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây:
     
    a) Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;
     
    b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;
     
    c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;
     
    d) Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;
     
    đ) Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;
     
    e) Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;
     
    g) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.
     
    2. Việc thay đổi tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.
     
    3. Việc thay đổi tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo tên cũ.
     
    Như vậy, bạn được quyền thay đổi tên khi tên hiện nay gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của bạn.
     
    Theo trình bày, bạn là con trai nhưng bố mẹ lại đặt tên là Duyên nên bạn có thể được xem xét để đổi lại tên cho đỡ ngại khi ra ngoài, tránh gây nhầm lẫn về giới tính.
     
    Về lệ phí: Do Hội đồng nhân dân cấp tỉnh quyết định, tùy từng điều kiện, tình hình cụ thể của địa phương. Mỗi tỉnh sẽ có một mức lệ phí thay đổi họ tên khác nhau.
     
    Về việc đổi tên có ảnh hưởng đến thi tốt nghiệp hay không?
     
    Việc thay đổi họ, tên không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ.
     
    Sau khi thay đổi họ, tên trên giấy khai sinh, người thay đổi họ, tên có thể làm lại, điều chỉnh thông tin trên các giấy tờ có liên quan theo quy định của pháp luật.
     
    Chính vì vậy, nếu đã đổi tên thì các giấy tờ có liên quan cũng sẽ làm lại, khi điều chỉnh thông tin hợp lệ thì không ảnh hưởng đến việc thi tốt nghiệp của bạn.
     

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
  • #565790   30/12/2020

    katkumhat
    katkumhat
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (715)
    Số điểm: 4710
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 75 lần


    Thay đổi họ tên là một trong các quyền của cá nhân được ghi nhận và quy định cụ thể trong Bộ luật Dân sự 2015. Tuy nhiên cần lưu ý rằng, không phải trong mọi trường hợp cá nhân đều có thể thay đổi họ tên của mình. Theo đó Khoản 1 Điều 28 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định các trường hợp được thay đổi tên. Điều này chứng tỏ phải đáp ứng một trong các trường hợp quy định tại khoản 1 này thì mới được thay đổi tên, cụ thể có một trường hợp như sau:

    Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó.

    Trường hợp tên gây nhầm lẫn ảnh hưởng đến cá nhân thì cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền thay đổi tên cho mình. Tương tự trường hợp của bạn cũng vậy, nếu cho rằng tên Duyên sẽ ảnh hưởng đến bạn, bạn có thể làm các thủ tục thay đổi tên theo trình tự quy định.

    Việc thay đổi tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo tên cũ. Cho nên, bạn vẫn được thi tốt nghiệp THPT bình thường, việc đổi tên không ảnh hưởng đến chuyện này bạn nhé. Lệ phí thay đổi đến, không có quy định thống nhất trên cả nước, mỗi tỉnh sẽ có quy định riêng. Nhưng theo mình phí, lệ phí thay đổi tên sẽ không tốn kém lắm đâu bạn.

     
    Báo quản trị |