Đổi HKTT, có cần đổi mới đăng ký xe máy không?

Chủ đề   RSS   
  • #588117 25/07/2022

    Special29
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (606)
    Số điểm: 4473
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 92 lần


    Đổi HKTT, có cần đổi mới đăng ký xe máy không?

    Điều 11. Cấp đổi, cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe
    1. Đối tượng cấp đổi, cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe: Xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn, xe hoạt động kinh doanh vận tải đã được đăng ký cấp biển nền màu trắng, chữ và số màu đen; gia hạn giấy chứng nhận đăng ký xe; giấy chứng nhận đăng ký xe bị mờ, rách nát hoặc bị mất hoặc thay đổi các thông tin của chủ xe (tên chủ xe, địa chỉ) hoặc chủ xe có nhu cầu đổi giấy chứng nhận đăng ký xe cũ lấy giấy chứng nhận đăng ký xe theo quy định của Thông tư này.
    ...
    Như vậy, trường hợp thay đổi địa chỉ (nơi đăng ký hộ khẩu thường trú) sẽ dẫn đến thay đổi thông tin giấy chứng nhận đăng ký xe, đồng thời với đó là biển số xe sẽ được cấp theo nơi đăng ký thường trú mới.
     
    Cơ quan sẽ tiếp nhận quy định tại
    Điều 3. Cơ quan đăng ký xe
    ...
    5. Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (gọi chung là Công an cấp huyện) đăng ký, cấp biển số xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện và các loại xe có kết cấu tương tự xe nêu trên của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp, cá nhân trong nước có trụ sở hoặc cư trú tại địa phương mình (trừ các loại xe của cơ quan, tổ chức, cá nhân quy định tại khoản 3, khoản 4 Điều này).
     
     
    114 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Special29 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/07/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #588546   28/07/2022

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 500


    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (179)
    Số điểm: 1609
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 50 lần


    Đổi HKTT, có cần đổi mới đăng ký xe máy không?

    Cám ơn thông tin bạn chia sẻ. Khi thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú sẽ dẫn đến thay đổi thông tin giấy chứng nhận đăng ký xe, đồng thời với đó là biển số xe sẽ được cấp theo nơi đăng ký thường trú mới. Trường hợp không đăng ký thay đổi biển số xe sẽ bị xử lý vi phạm hành chính theo Khoản 4, Khoản 7 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

     
    Báo quản trị |  
  • #588625   29/07/2022

    Đổi HKTT, có cần đổi mới đăng ký xe máy không?

    Cám ơn bài viết hữu ích của bạn! Bên cạnh đó, mình xin bổ sung thêm hình phạt cho hành vi không làm thủ tục đổi lại Giấy đăng ký xe theo quy định khi thay đổi địa chỉ của chủ xe. Theo quy định tại khoản 4, khoản 7 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về mức phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông cụ thể như sau:
     
    4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    a) Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô;
     
    b) Không làm thủ tục đổi lại Giấy đăng ký xe theo quy định khi thay đổi địa chỉ của chủ xe;
     
    c) Không thực hiện đúng quy định về biển số, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm i khoản 5 Điều này.
     
    7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    l) Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng, các loại xe tương tự xe ô tô;
     
    Như vậy, nếu chủ xe không đăng ký lại biển số xe, giấy tờ xe khi đổi hộ khẩu thường trú thì sẽ bị phạt tiền từ 400.000 – 600.000 đồng đối với cá nhân, từ 800.000 – 1,2 triệu đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô không làm thủ tục đổi lại Giấy đăng ký xe theo quy định khi thay đổi địa chỉ của chủ xe.Phạt tiền từ 02 – 04 triệu đồng đối với cá nhân, từ 04 – 08 triệu đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô không làm thủ tục đổi lại Giấy đăng ký xe theo quy định khi thay đổi địa chỉ của chủ xe.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tathao123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2022)
  • #588727   30/07/2022

    Đổi HKTT, có cần đổi mới đăng ký xe máy không?

    Việc rõ ràng về thông tin chủ xe và phương tiện giúp cho cơ quan chức năng có thẩm quyền dễ dàng kiểm soát người điều khiển khi gây ra thiệt hại. Nếu có sự thay đổi về thông tin chủ sở hữu mà chủ xe không thực hiện việc thay đổi giấy tờ xe, biển số xe thì sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #588743   30/07/2022

    minhcong99
    minhcong99
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (329)
    Số điểm: 2860
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 26 lần


    Đổi HKTT, có cần đổi mới đăng ký xe máy không?

    Theo quy định của pháp luật hiện hành, trong trường hợp các thông tin của chủ xe thay đổi thì chủ xe bắt buộc phải đăng ký cấp đổi giấy tờ xe, trong trường hợp có sự thay đổi về địa chỉ thường trú khác tỉnh thì phải tiến hành cấp lại biển số xe. Việc rõ ràng về thông tin chủ xe và phương tiện giúp cho cơ quan chức năng có thẩm quyền dễ dàng kiểm soát người điều khiển khi gây ra thiệt hại. Nếu có sự thay đổi về thông tin chủ sở hữu mà chủ xe không thực hiện việc thay đổi giấy tờ xe, biển số xe thì sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định của pháp luật.

     

     
    Báo quản trị |