Đổi bằng lái xe A1 sang thẻ PET có cần hồ sơ gốc không?

Chủ đề   RSS   
  • #576483 27/10/2021

    danluan123
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (737)
    Số điểm: 5110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Đổi bằng lái xe A1 sang thẻ PET có cần hồ sơ gốc không?

    Theo Khoản 1 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT thì việc đổi giấy phép lái xe bằng giấy bìa sang giấy phép lái xe bằng vật liệu PET, được khuyến khích thực hiện trước ngày 31/12/2020 thuộc một trong những trường hợp đổi giấy phép lái xe
     
    Và tại Khoản 7 Điều 2 Thông tư 01/2021/TT-BGTVT quy định về Thủ tục đổi giấy phép lái xe do ngành Giao thông vận tải cấp, bao gồm:
     
    - Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;
     
    - Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:
     
    Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;
     
    Người có nhu cầu tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn;
     
    - Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).
     
    Như vậy, căn cứ quy định trên trường hợp đổi bằng lái xe A1 sang thẻ FET không bắt buộc phải hồ sơ gốc. Do đó, anh chị chỉ cần chuẩn bị những giấy tờ nêu ở trên để thực hiện việc đổi giấy phép lái xe.
     
    200 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danluan123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/10/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #576497   28/10/2021

    Hong312
    Hong312
    Top 150
    Lớp 2

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (452)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 67 lần


    Đổi bằng lái xe A1 sang thẻ PET có cần hồ sơ gốc không?

    Cảm ơn bài viết của bạn, 

    Thẻ cứng PET, bởi đây là loại thẻ nhựa có độ bền cao, có thể sử dụng lâu dài, lại vừa giúp các cơ quản có thẩm quyền quản lý dễ dàng hơn, theo mình mọi người nên đổi sang thẻ pet để dễ dùng hơn.

     
    Báo quản trị |