Doanh nghiệp ký hợp đồng cộng tác viên với sinh viên năm cuối có được coi là hợp đồng lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #596264 29/12/2022

    sun_shineeeee

    Mầm

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:26/09/2022
    Tổng số bài viết (104)
    Số điểm: 730
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 23 lần


    Doanh nghiệp ký hợp đồng cộng tác viên với sinh viên năm cuối có được coi là hợp đồng lao động?

    Hiện nay Bộ luật Dân sự 2015, Bộ luật Lao động 2019 không có quy định thế nào là hợp đồng cộng tác viên. Nhưng trên thực tế, nhiều doanh nghiệp vẫn lựa chọn loại hợp đồng này để ký với các bạn sinh viên năm cuối đã học xong, đang đợi bằng tốt nghiệp.

    Sau khi ký hợp đồng cộng tác viên, các bạn sinh viên chính thức đi làm, thời gian làm việc 8 tiếng, một tuần làm việc 5 – 6 ngày, với mức hỗ trợ từ công ty khoảng 2-3 triệu đồng/tháng.

    Vậy, trong trường hợp nêu trên, hợp đồng cộng tác viên có được xác định là hợp đồng lao động không? Và nếu có thì quyền lợi của người ký hợp đồng sẽ thay đổi như thế nào?

    - Theo quy định tại khoản 1 Điều 13 Bộ luật Lao động 2019, trường hợp các bên thỏa thuận hợp đồng bằng tên gọi khác nhưng có nội dung thể hiện việc làm có trả công, tiền lương và sự quản lý, điều hành, giám sát của một bên thì được coi là hợp đồng lao động.

    Như vậy, nếu ký hợp đồng cộng tác viên, nhưng người lao động được giao công việc, được trả tiền công (tiền hỗ trợ), và chịu sự quản lý, điều hành, giám sát của doanh nghiệp (quản lý thời giờ làm việc, quá trình làm việc), thì trường hợp này được xem là ký hợp đồng lao động.

    - Nếu hợp đồng cộng tác viên được xác định là hợp đồng lao động thì người lao động sẽ được hưởng các quyền lợi luật định như sau:

    + Mức lương theo công việc hoặc chắc danh không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng (Theo quy định tại khoản 2 Điều 90 Bộ luật Lao động 2019).

    + Được tham gia bảo hiểm xã hội, nếu hợp đồng lao động có thời hạn từ 01 tháng trở lên (theo điểm a, b khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014).

    + Được tham gia bảo hiểm y tế, nếu hợp đồng lao động có thời hạn từ 03 tháng trở lên (điểm a khoản 1 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế 2008, đã được sửa đổi, bổ sung bởi khoản 6 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014).

    + Được tham gia bảo hiểm thất nghiệp, nếu hợp đồng lao động có thời hạn từ 03 tháng trở lên (theo khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm 2013). 

     
    397 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sun_shineeeee vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/12/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #596392   30/12/2022

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (410)
    Số điểm: 3559
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 73 lần


    Doanh nghiệp ký hợp đồng cộng tác viên với sinh viên năm cuối có được coi là hợp đồng lao động?

    Hiện nay, pháp luật chưa có quy định cụ thể khái niệm hợp đồng cộng tác viên. 

    Tuy nhiên, có thể xem hợp đồng cộng tác viên là một dạng của hợp đồng dịch vụ. Cụ thể, theo Điều 513 Bộ luật dân sự 2015 quy định: “Hợp đồng dịch vụ là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cung ứng dịch vụ thực hiện công việc là cộng tác viên và bên thuê dịch vụ là bên nhận cộng tác viên làm việc, đồng thời phải trả tiền dịch vụ cho bên cộng tác viên.”

    Bên cạnh đó, tại Khoản 1 Điều 13 Bộ Luật lao động 2019 có quy định: “Hợp đồng lao động là sự thỏa thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả công, tiền lương, điều kiện lao động, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.”

    Như vậy, nếu hợp đồng giữa hai bên ký kết có nội dung về việc làm có trả công, tiền lương, điều kiện lao động, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động thì đây được xem là hợp đồng lao động.

     
     
    Báo quản trị |