Doanh nghiệp được miễn thuế môn bài thì cần làm tờ khai không?

Chủ đề   RSS   
  • #553350 29/07/2020

    tranthinga97qt

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Doanh nghiệp được miễn thuế môn bài thì cần làm tờ khai không?

    Công ty mình mới thành lập tháng 6/2020 thuộc quản lý của chi cục thuế đống đa. Mình được miễn thuế môn bài thì cần làm tờ khai không. Nếu có thì khi nào nộp tờ khai.

     
    10515 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthinga97qt vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #553356   29/07/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 273 lần


    Bạn @tranthinga97qt thân mến!
     
    Về nội dung bạn hỏi mình có ý kiến như sau:
     
    Khoản 3 Điều 1 Nghị định 22/2020/NĐ-CP  quy định về việc khai lệ phí môn bài một lần khi người nộp lệ phí mới ra hoạt động sản xuất, kinh doanh hoặc mới thành lập như sau:
     
    - Người nộp lệ phí mới ra hoạt động sản xuất, kinh doanh hoặc mới thành lập; doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển từ hộ kinh doanh thực hiện khai lệ phí môn bài và nộp Tờ khai cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trước ngày 30 tháng 01 năm sau năm mới ra hoạt động sản xuất, kinh doanh hoặc mới thành lập.
     
    - Hộ gia đình, cá nhân, nhóm cá nhân nộp thuế theo phương pháp khoán không phải khai lệ phí môn bài.
     
    Cơ quan thuế căn cứ tờ khai thuế, cơ sở dữ liệu ngành thuế để xác định doanh thu kinh doanh làm căn cứ tính mức lệ phí môn bài phải nộp của hộ gia đình, cá nhân, nhóm cá nhân nộp thuế theo phương pháp khoán.
     
    Theo quy định này, công ty mới thành lập thực hiện khai lệ phí môn bài và nộp Tờ khai cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trước ngày 30 tháng 01 năm sau năm mới thành lập.
     
    Như vậy, công ty bạn mới thành lập thuộc diện được miễn lệ phí môn bài nhưng vẫn phải tiến hành kê khai lệ phí môn bài và nộp Tờ khai cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trước ngày 30 tháng 01 năm sau năm mới thành lập.
     
    Trên đây là ý kiến của mình, hy vọng sẽ giải đáp một phần thắc mắc của bạn. Nếu có chỗ nào chưa hiểu thì bạn có thể tiếp tục cmt. 
     
    Chúc bạn một buổi tối vui vẻ!
     

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
  • #553369   29/07/2020

    hosyhieu20
    hosyhieu20
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2020
    Tổng số bài viết (210)
    Số điểm: 1710
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 11 lần


     

    tranthinga97qt viết:

     

    công ty mình mới thành lập tháng 6/2020 thuộc quản lý của chi cục thuế đống đa. Mình được miễn thuế môn bài thì cần làm tờ khai không. Nếu có thì khi nào nộp tờ khai

     

     

    Chào bạn,

    Công ty được thành lập vào thời gian tháng 6/2020, như vậy, trường hợp của bạn thuộc vào trường hợp được miễn lệ phí thuế môn bài trong năm đầu tiên quy định tại điểm c khoản 1 Điều 1 Nghị định 22/2020/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của nghị định số 139/2016/NĐ-CP về lệ phí môn bài. Theo đó, những tổ chức thành lập mới trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2020 đến ngày 31 tháng 12 năm 2020 được miễn lệ phí môn bài trong năm đầu thành lập hoặc ra hoạt động.

    Dù được miễn lệ phí môn bài nhưng những tổ chức này vẫn phải thực hiện khai lệ phí môn bài đầy đủ theo khoản 3 Điều 1 Nghị định 22/2020/NĐ-CP. Như vậy, trường hợp của bạn vẫn phải thực hiện khai lệ phí môn bài một lần và phải nộp tờ khai cho cơ quan thuế trực tiếp trước ngày 30 tháng 1 năm 2021. Mẫu tờ khai lệ phí môn bài được ban hành kèm theo Nghị định 139/2016/NĐ-CP, bạn có thể tham khảo tại đây. Sau năm đầu tiên thành lập, công ty bạn phải thực hiện nộp lệ phí môn bài theo quy định và dựa vào tờ khai trước đó để làm căn cứ tính lệ phí môn bài.

    Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm những quy định về nộp phí môn bài tại Nghị định 139/2020/NĐ-CP và một số điểm sửa đổi mới tại Nghị định 22/2020/NĐ-CP.

     
    Báo quản trị |  
  • #553401   29/07/2020

    TranThao0902
    TranThao0902
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2020
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1665
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 16 lần


     

    tranthinga97qt viết:

     

    công ty mình mới thành lập tháng 6/2020 thuộc quản lý của chi cục thuế đống đa. Mình được miễn thuế môn bài thì cần làm tờ khai không. Nếu có thì khi nào nộp tờ khai

     

     

    Theo Khoản 1 Điều 1 Nghị định 22/2020/NĐ-CP có quy định: Miễn lệ phí môn bài trong năm đầu thành lập hoặc ra hoạt động sản xuất, kinh doanh (từ ngày 01 tháng 01 đến ngày 31 tháng 12) đối với:
     
    - Tổ chức thành lập mới (được cấp mã số thuế mới, mã số doanh nghiệp mới).
     
    - Hộ gia đình, cá nhân, nhóm cá nhân lần đầu ra hoạt động sản xuất, kinh doanh.
     
    - Trong thời gian miễn lệ phí môn bài, tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, nhóm cá nhân thành lập chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh thì chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh được miễn lệ phí môn bài trong thời gian tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, nhóm cá nhân được miễn lệ phí môn bài.
     
    Như vậy trường hợp công ty bạn thành lập vào tháng 6/2020 thì sẽ được miễn lệ phí môn bài.
     
    Về trường hợp được miễn lệ phí môn bài có phải tiến hành làm tờ khai hay không?
     
    Khoản 3 Điều 1 Nghị định 22/2020/NĐ-CP có quy định về việc khai lệ phí môn bài một lần khi người nộp lệ phí mới ra hoạt động sản xuất, kinh doanh hoặc mới thành lập như sau:
     
    - Người nộp lệ phí mới ra hoạt động sản xuất, kinh doanh hoặc mới thành lập; doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển từ hộ kinh doanh thực hiện khai lệ phí môn bài và nộp Tờ khai cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trước ngày 30 tháng 01 năm sau năm mới ra hoạt động sản xuất, kinh doanh hoặc mới thành lập.
     
    - Hộ gia đình, cá nhân, nhóm cá nhân nộp thuế theo phương pháp khoán không phải khai lệ phí môn bài. Cơ quan thuế căn cứ tờ khai thuế, cơ sở dữ liệu ngành thuế để xác định doanh thu kinh doanh làm căn cứ tính mức lệ phí môn bài phải nộp của hộ gia đình, cá nhân, nhóm cá nhân nộp thuế theo phương pháp khoán.
     
    Như vậy, dù công bạn mới thành lập thuộc đối tượng được miễn lệ phí môn bài trong năm đầu thành lập thì vẫn phải thực hiện khai lệ phí môn bài và nộp Tờ khai cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp (là chi cục thuế Đống Đa) trước ngày 30/01/2021.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #553910   31/07/2020

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1666)
    Số điểm: 10714
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 200 lần


    Theo câu trả lời của các bạn trên thì khi thuộc trường hợp miễn nộp lệ phí môn vẫn phải nộp tờ khai. Nhưng theo mình đọc hiểu thì quy định trên nêu rằng năm đầu sẽ miễn nộp tờ khai. Sang năm sau sẽ làm tờ khai để khai cho năm đấy luôn. Ví dụ trước 30/1/2021 sẽ làm tờ khai cho năm 2021.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #553965   31/07/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 273 lần


    Hi bạn các bạn trên trả mời đúng rồi đó, bạn có chút nhầm lẫn ở đây điều luật không nói miễn nộp tờ khai mà chỉ miễn nộp lệ phí môn bài trong năm mới thành lập. Theo đó: Vẫn phải tiến hành kê khai lệ phí môn bài và nộp Tờ khai cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trước ngày 30 tháng 01 năm sau năm mới thành lập.

     

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |