Doanh nghiệp được đồng thời nộp hồ cho NLĐ được hỗ trợ 1.800.000 đồng vừa làm thủ tục vay vốn

Chủ đề   RSS   
  • #545049 30/04/2020

    jellannm
    Top 75
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (755)
    Số điểm: 4730
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 105 lần


    Doanh nghiệp được đồng thời nộp hồ cho NLĐ được hỗ trợ 1.800.000 đồng vừa làm thủ tục vay vốn

    Quyết định 15/2020/QĐ-TTg về thực hiện chính sách hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 do Thủ tướng Chính phủ ban hành hướng dẫn cho việc thực hiện Nghị quyết 42/NQ-CP 2020 được ban hành vào ngày 09/04/2020 tại quyết định này đã quy định rõ các điều kiện để được hưởng gói hỗ trợ. Theo đó sẽ có một vấn đề mà các doanh nghiệp khá quan tâm đó là có được làm đồng thời hai thủ tục: nộp hồ sơ cho người lao động hưởng hỗ trợ covid và nộp hồ sơ cho doanh nghiệp để được hỗ trợ vay vốn với lãi suất 0%, hay không?

    Theo mình thì biện pháp hỗ trợ 1.800.000  đồng/người/tháng áp dụng cho đối tượng là người lao động làm việc theo chế độ hợp đồng lao động có đủ 3 điều kiện quy định tại Điều 1 Quyết định 15/2020/QĐ-TTg.

    Biện pháp hỗ trợ vay vốn không có tài sản đảm với lãi suất 0% để trả lương ngừng việc đối với người lao động áp dụng cho đối tượng là người sử dụng lao động có đủ 3 điều kiện quy định tại  tại Điều 13 Quyết định 15/2020/QĐ-TTg.

    Theo đó, hai biện pháp hỗ trợ này áp dụng cho hai đối tượng khác nhau. Nếu doanh nghiệp có cả hai đối tượng (người lao động tạm hoãn hoãn hợp đồng lao động, nghỉ không lương và người lao động đang hưởng lương ngừng việc) và đủ điều kiện được quy định tại Điều 1 và Điều 13 Quyết định này thì doanh nghiệp vẫn có thể thực hiện cả hai thủ tục trên.

     
    1477 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #552313   20/07/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1388)
    Số điểm: 8914
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 218 lần


    Vì là 02 đối tượng hưởng khác nhau thì có các điều kiện hưởng khác nhau. Do đó, nên nếu như hai đối tượng nêu trên đều đủ điều kiện hưởng thì có thể làm hồ sơ hưởng đồng thời. Không có quy định nào hạn chế ở đây cả. Bạn có thể xem thêm các điều kiện hưởng tại Quyết định 15/2020/QĐ-TTg.

     
    Báo quản trị |