Doanh nghiệp có phải đóng BHXH cho kế toán dịch vụ không?

Chủ đề   RSS   
  • #592124 03/10/2022

    ngoclua1001

    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:13/08/2022
    Tổng số bài viết (117)
    Số điểm: 1260
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 16 lần


    Doanh nghiệp có phải đóng BHXH cho kế toán dịch vụ không?

    "Điều 2. Đối tượng áp dụng
    1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:
    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;
    b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;
    c) Cán bộ, công chức, viên chức;
    d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;
    đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;
    e) Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;
    g) Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;
    h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;
    i) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.
    2. Người lao động là công dân nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp được tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của Chính phủ.
    3. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, đơn vị vũ trang nhân dân; tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội khác; cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động theo hợp đồng lao động.
    4. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này.
    5. Cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan đến bảo hiểm xã hội.
    Các đối tượng quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều này sau đây gọi chung là người lao động."
     
    Theo đó, nếu doanh nghiệp thuê kế toán dịch vụ thông qua hợp đồng lao động không xác định thời hạn hoặc hợp đồng thời hạn đủ ba tháng trở lên hoặc hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng thì doanh nghiệp thuê phải thực hiện nghĩa vụ đóng bảo hiểm xã hội cho kế toán dịch vụ được thuê. Đây được xem là thay thế hoặc bù đắp một phần thu nhập khi người lao động bị giảm/mất thu nhập do ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, hết tuổi lao động hoặc chết,...
     
    * Xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi không tham gia bảo hiểm xã hội
    Căn cứ khoản 1, 2 Điều 17 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014:
    "Điều 17. Các hành vi bị nghiêm cấm
    1. Trốn đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.
    2. Chậm đóng tiền bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp."
    Theo đó, việc không đóng hoặc chậm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc là hành vi nghiêm cấm và sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo Điều 122 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014:
    "Điều 122. Xử lý vi phạm pháp luật về bảo hiểm xã hội
    1. Cơ quan, tổ chức có hành vi vi phạm quy định của Luật này, tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử phạt vi phạm hành chính; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.
    2. Cá nhân có hành vi vi phạm quy định của Luật này, tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử phạt vi phạm hành chính, xử lý kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.
    3. Người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 17 của Luật này từ 30 ngày trở lên thì ngoài việc phải đóng đủ số tiền chưa đóng, chậm đóng và bị xử lý theo quy định của pháp luật, còn phải nộp số tiền lãi bằng 02 lần mức lãi suất đầu tư quỹ bảo hiểm xã hội bình quân của năm trước liền kề tính trên số tiền, thời gian chậm đóng; nếu không thực hiện thì theo yêu cầu của người có thẩm quyền, ngân hàng, tổ chức tín dụng khác, kho bạc nhà nước có trách nhiệm trích từ tài khoản tiền gửi của người sử dụng lao động để nộp số tiền chưa đóng, chậm đóng và lãi của số tiền này vào tài khoản của cơ quan bảo hiểm xã hội."
     
    418 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #592147   04/10/2022

    Doanh nghiệp có phải đóng BHXH cho kế toán dịch vụ không?

    Xin góp ý thêm cho bài viết của bạn. Về nghĩa vụ đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật

    Tại Điều 3 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 giải thích: “Bảo hiểm xã hội là sự bảo đảm thay thế hoặc bù đắp một phần thu nhập của người lao động khi họ bị giảm hoặc mất thu nhập do ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, hết tuổi lao động hoặc chết, trên cơ sở đóng vào quỹ bảo hiểm xã hội.”

    Đối tượng áp dụng bảo hiểm xã hội bắt buộc tại Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định đối tượng áp dụng bảo hiểm xã hội bắt buộc như sau:

    “1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;

    b) Cán bộ, công chức, viên chức;

    đ) Hạ sĩ quan, binh sĩ quân đội nhân dân và hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn;

    e) Người làm việc có thời hạn ở nước ngoài mà trước đó đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.”

    Về việc thuê kế toán dịch vụ có phải đóng bảo hiểm xã hội. Người lao động và người sử dụng lao động thuộc phạm vi áp dụng tại Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 nên bắt buộc phải đóng bảo hiểm xã hội. Nếu doanh nghiệp thuê kế toán ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn hoặc hợp đồng thời hạn đủ ba tháng trở lên thì phía kế toán dịch vụ được thuê trở thành người lao động, doanh nghiệp thuê trở thành người sử dụng lao động do đó phải thực hiện nghĩa vụ đóng bảo hiểm xã hội.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #592221   06/10/2022

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14962)
    Số điểm: 99990
    Cảm ơn: 3501
    Được cảm ơn 5364 lần
    SMod

    Doanh nghiệp có phải đóng BHXH cho kế toán dịch vụ không?

    Vậy trường hợp kế toán dịch vụ không ký HĐLĐ thì có phải đóng BHXH hay không ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/10/2022)
  • #596086   28/12/2022

    maithuan415
    maithuan415
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2020
    Tổng số bài viết (561)
    Số điểm: 5031
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 60 lần


    Doanh nghiệp có phải đóng BHXH cho kế toán dịch vụ không?

    Cảm ơn bài viết của bạn: Người lao động và người sử dụng lao động thuộc phạm vi áp dụng tại Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 nên bắt buộc phải đóng bảo hiểm xã hội. Nếu doanh nghiệp thuê kế toán ký hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 1 tháng trở lên thì phía kế toán dịch vụ được thuê trở thành người lao động, doanh nghiệp thuê trở thành người sử dụng lao động do đó phải thực hiện nghĩa vụ đóng bảo hiểm xã hội.

     
    Báo quản trị |  
  • #596104   28/12/2022

    tlthuthao21899
    tlthuthao21899
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (442)
    Số điểm: 3365
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 52 lần


    Doanh nghiệp có phải đóng BHXH cho kế toán dịch vụ không?

    Cảm ơn tác giả vì bài viết hữu ích nhé. Việc đóng BHXH cho người lao động cũng là vấn đề được nhiều người quan tâm. Theo đó, nếu doanh nghiệp thuê kế toán dịch vụ bằng hợp đồng lao động không xác định thời hạn hoặc hợp đồng lao động xác định thời hạn thì phải thực hiện đóng BHXH cho kế toán dịch vụ nhé. 

     
    Báo quản trị |