Doanh nghiệp có cho phép người lao động nước ngoài nghỉ vào ngày lễ Noel?

Chủ đề   RSS   
  • #607176 30/11/2023

    nguyenhoaibao12061999
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (2261)
    Số điểm: 78451
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 2003 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Doanh nghiệp có cho phép người lao động nước ngoài nghỉ vào ngày lễ Noel?

    Ngày lễ Noel được xem là kỳ nghỉ lớn trong năm của nhiều nước trên toàn thế giới. Do đó, nếu doanh nghiệp Việt Nam đang có người lao động nước ngoài làm việc thì vào ngày lễ Noel có cho họ nghỉ không?
     
     
    1. Lễ Noel là ngày gì?
     
    Lễ Noel hay được được biết đến với những tên gọi khác như Lễ Giáng sinh, Christmas day,... là một ngày lễ kỷ niệm của người dân phương Tây và nhiều nước trên thế giới theo đạo Thiên Chúa.
     
    Ngày lễ Noel thường rơi vào hai ngày là 24/12 và 25/12 (lễ chính), tại nước ngoài các nước cho phép người dân bắt đầu nghỉ lễ Noel kéo dài đến qua Tết Dương lịch mới bắt đầu đi làm lại gần tương tự như Tết Nguyên đán tại Việt Nam.
     
    2. Ngày lễ Noel người lao động nước ngoài có được nghỉ?
     
    Trước đó, tại Điều 2 Nghị định 028-TTg năm 1959 (không còn phù hợp) có quy định ngày nghỉ có lương dành cho công chức, viên chức, người lao động như sau:
     
     Nguyên đán âm lịch, nghỉ 2 ngày rưỡi: nửa ngày cuối năm, mồng một và mồng hai tết;
     
    - Nguyên đán dương lịch, nghỉ 1ngày : 1-1 dương lịch
     
    - Ngày sinh Đức Phật Thích Ca, nghỉ 1 ngày: 8-4 âm lịch
     
    - Ngày Quốc tế Lao động, nghỉ 1 ngày: 1-5 dương lịch
     
    - Ngày Quốc khánh, nghỉ 1 ngày: 2-9 dương lịch
     
    - Ngày Thiên chúa giáng sinh, nghỉ 1 ngày: 25-12 dương lịch
     
    Lưu ý: Nếu ngày lễ trùng ngày chủ nhật thì không có nghỉ bù.
     
    Do đó, trước đây đã có quy định cho phép người lao động nghỉ làm 01 ngày 25/12 để tổ chức lễ Noel - ngày Thiên chúa giáng sinh.
     
    Tuy nhiên, khi Nghị định 13-CP năm 1977 (không còn phù hợp) được ban hành đã bãi bỏ quy định cho phép người lao động được nghỉ lễ Noel. Và cho đến nay vẫn chưa có quy định chính thức cho phép ngày lễ Noel là ngày lễ chính thức tại Việt Nam, do đó ngày lễ Noel người lao động nước ngoài không được nghỉ theo dạng lễ chính thức theo khoản 1 Điều 112 Bộ luật Lao động 2019.
     
    3.  Trường hợp nào người lao động nước ngoài vẫn được nghỉ lễ Noel?
     
    Căn cứ Điều 112 Bộ luật Lao động 2019 quy định ngày nghỉ lễ, tết chính thức cho người dân cả nước tại Việt Nam được quy định như sau:
     
    - Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:
     
    + Tết Dương lịch: 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);
     
    + Tết  Âm lịch: 05 ngày;
     
    + Ngày Chiến thắng: 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);
     
    + Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);
     
    + Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);
     
    + Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).
     
    - Lao động là người nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài các ngày nghỉ nêu trên còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.
     
    Do đó, ngoài các ngày lễ, Tết tại Việt Nam thì người lao động nước ngoài còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của họ. 
     
    Như vậy, nếu ngày Tết cổ truyền rơi vào ngày lễ Noel thì người lao động nước ngoài được phép nghỉ làm 01 ngày hôm đó, trường hợp nếu ngày Tết cổ truyền hoặc ngày Quốc khánh của họ trùng với ngày lễ, Tết ở Việt Nam thì họ được nghỉ bù thêm 01 ngày, nếu không thuộc các trường hợp trên thì người lao động có thể làm đơn xin nghỉ phép theo quy định thông thường.
     
    287 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận