Doanh nghiệp có bắt buộc phải nâng lương cho người lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #592447 14/10/2022

    nguyenhoaibao12061999
    Top 100
    Lớp 12

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (666)
    Số điểm: 19560
    Cảm ơn: 66
    Được cảm ơn 609 lần


    Doanh nghiệp có bắt buộc phải nâng lương cho người lao động?

    Một vấn đề vẫn luôn là điều được đa số người lao động (NLĐ) đặc biệt quan tâm. Đó chính là tiền lương, bởi vì nó ảnh hưởng đến toàn bộ cuộc sống của NLĐ. Khi giao kết hợp đồng lao động, tiền lương phải được thỏa thuận kỹ càng và được sự đồng ý của cả hai bên giao kết và thực hiện đúng cam kết đó.
     
    Đối với những NLĐ có quyết định làm dài lâu thì việc tăng lương là vấn đề tất yếu. Vậy trong trường hợp các bên không có thỏa thuận về việc tăng tiền lương thì doanh nghiệp có bắt buộc phải thực hiện vấn đề này?
     
    doanh-nghiep-co-bat-buoc-phai-nang-luong-cho-nguoi-lao-dong
     
     1. Quy định về tiền lương của người lao động 
     
    Tiền lương là nội dung bắt buộc phải có trong hợp đồng lao động khi các bên giao kết. Việc thỏa thuận tăng lương hay không cũng nên được đề xuất khi giao kết hợp đồng để các bên nắm rõ. Theo Điều 90 Bộ luật Lao động 2019 quy định tiền lương như sau:
     
    Theo đó, tiền lương là số tiền mà NSDLĐ trả cho NLĐ theo thỏa thuận để thực hiện công việc, bao gồm: Mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.
     
    Lưu ý: Mức lương theo công việc hoặc chức danh không được thấp hơn mức lương tối thiểu. NSDLĐ phải bảo đảm trả lương bình đẳng, không phân biệt giới tính đối với NLĐ làm công việc có giá trị như nhau.
     
    Bên cạnh đó, chế độ nâng bậc, nâng lương: theo thỏa thuận của hai bên về điều kiện, thời gian, mức lương sau khi nâng bậc, nâng lương hoặc thực hiện theo thỏa ước lao động tập thể, quy định của NSDLĐ.
     
    Như vậy, hiện chưa có quy định nào nhắc đến việc doanh nghiệp bắt buộc phải tự nâng lương cho NLĐ. Trừ trường các bên có thỏa thuận về tăng lương khi giao kết hợp đồng thì phải tuân thủ theo nội dung đã giao kết.
     
    2. Trường hợp bắt buộc phải tăng lương cho NLĐ
     
    Một ngoại lệ duy nhất trong trường hợp các bên không có thỏa thuận tăng lương nhưng doanh nghiệp vẫn phải nâng mức lương hiện tại cho NLĐ lên. Khi Nhà nước có thay đổi về chính sách tiền lương về mức lương tối thiểu theo Điều 91 Bộ luật Lao động 2019 thì phải thực hiện như sau:
     
    Mức lương tối thiểu là mức lương thấp nhất được trả cho NLĐ làm công việc giản đơn nhất trong điều kiện lao động bình thường nhằm bảo đảm mức sống tối thiểu của NLĐ và gia đình họ, phù hợp với điều kiện phát triển kinh tế - xã hội.
     
    Mức lương tối thiểu được xác lập theo vùng, ấn định theo tháng, giờ.
     
    Mức lương tối thiểu được điều chỉnh dựa trên mức sống tối thiểu của NLĐ và gia đình họ; tương quan giữa mức lương tối thiểu và mức lương trên thị trường; chỉ số giá tiêu dùng, tốc độ tăng trưởng kinh tế; quan hệ cung, cầu lao động; việc làm và thất nghiệp; năng suất lao động; khả năng chi trả của doanh nghiệp.
     
    3. Mức phạt tiền không tăng lương theo thỏa thuận
     
    Vi phạm hợp đồng lao động, ngoài việc phải bồi thường cho NLĐ theo quy định dân sự thì phía doanh nghiệp cũng sẽ phải chịu trách nhiệm hành chính về không tăng lương và thực hiện đúng thỏa thuận hợp đồng. Theo đó, mức phạt đối với doanh nghiệp là cá nhân tại khoản 2 Điều 17 Nghị định 12/2022/NĐ-CP như sau:
     
    - Từ 05 triệu - 10 triệu đồng vi phạm từ 01 - 10 NLĐ.
     
    - Từ 10 triệu - 20 triệu đồng vi phạm từ 11 - 50 NLĐ.
     
    - Từ 20 triệu - 30 triệu đồng vi phạm từ 51 - 100 NLĐ.
     
    - Từ 30 triệu - 40 triệu đồng vi phạm từ 101 - 300 NLĐ.
     
    - Từ 40 triệu - 50 triệu đồng vi phạm từ 301 NLĐ trở lên.
     
    Ngoài ra, theo khoản 3 Điều 17 Nghị định 12/2022/NĐ-CP, nếu trả lương thấp hơn lương tối thiểu vùng, doanh nghiệp còn bị phạt nặng hơn với mức phạt sau:
     
    - Từ 20 triệu - 30 triệu đồng vi phạm từ 01 - 10 NLĐ.
     
    - Từ 30 triệu - 50 triệu đồng vi phạm từ 11 - 50 NLĐ.
     
    - Từ 50 triệu - 75 triệu đồng vi phạm từ 51 NLĐ trở lên.
     
    Ngoài ra, buộc NSDLĐ trả đủ tiền lương cộng với khoản tiền lãi của số tiền lương chậm trả, trả thiếu cho NLĐ tính theo mức lãi suất tiền gửi và buộc tăng lương cho NLĐ theo mức lương tối thiểu vùng.
     
    Lưu ý: đối với tổ chức có cùng hành vi vi phạm tương tự thì mức phạt gấp 02 cá nhân.
     
    Như vậy, trong điều kiện giao kết hợp đồng bình thường mà các bên không có thỏa thuận về việc tăng lương thì doanh nghiệp không bắt buộc phải thực hiện vấn đề này. Tuy nhiên, nếu mức lương của doanh nghiệp trả cho NLĐ thấp hơn mức lương tối thiểu vùng thì phải thực hiện theo quy định của pháp luật về tiền lương.
     
    149 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #592509   17/10/2022

    Doanh nghiệp có bắt buộc phải nâng lương cho người lao động?

    Cảm ơn tác giả đã cung cấp thông tin hữu ích đến các bạn đọc. Thực tế theo mình thấy đa số việc tăng lương do người sử dụng lao động tự quyết định và hiện nay vẫn còn khá nhiều doanh nghiệp lợi dụng quy định không bắt buộc tăng lương để kéo dài thời hạn nâng lương của người lao động. Do đó, người lao động cần thỏa thuận và thống nhất trước các quy định về quy chế tăng lương của công ty để đảm bảo quyền lợi của mình về sau.

     
    Báo quản trị |  
  • #592535   18/10/2022

    Doanh nghiệp có bắt buộc phải nâng lương cho người lao động?

    cảm ơn thông tin hữu ích bạn đã chia sẻ. Pháp luật chỉ quy định tăng lương đối với trường hợp nhà nước tăng mức lương tối thiểu vùng. Việc tăng lương hay không còn phụ thuộc vào tình hình phát triển kinh tế của doanh nghiệp. Khi thỏa thuận hợp đồng lao động thì người lao động nên hỏi rõ trường hợp tăng lương, lộ trình phát triển công việc,...những thỏa thuận đó nên được ghi trong hợp đồng để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của NLĐ. Tuy nhiên hiện nay đa phần hợp đồng lao động là do người sử dụng lao động biên soạn sẵn nên vấn đề thỏa thuận khá khó khăn cho người lao động.

     
    Báo quản trị |  
  • #593007   30/10/2022

    banhquecute
    banhquecute
    Top 500


    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (208)
    Số điểm: 2090
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Doanh nghiệp có bắt buộc phải nâng lương cho người lao động?

    Một trong những vấn đề mà người lao động rất quan tâm khi đi làm đó là vấn đề tiền lương. Do đó, cảm ơn tác giả đã chia sẻ những thông tin hữu ích để người lao động có thể hiểu rõ và đảm bảo được quyền, lợi ích hợp pháp cho mình. Thông qua bài viết, có thể thấy là hiện nay không có quy định nào bắt buộc công ty phải tăng lương hằng năm cho nhân viên. Việc có tăng lương hay không, tăng vào thời điểm nào sẽ được các bên căn cứ vào thỏa thuận trong hợp đồng hoặc thỏa ước lao động tập thể, quy chế riêng do người sử dụng lao động ban hành.

     
    Báo quản trị |  
  • #593105   30/10/2022

    haunguyenth
    haunguyenth
    Top 200
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/02/2022
    Tổng số bài viết (403)
    Số điểm: 2711
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 30 lần


    Doanh nghiệp có bắt buộc phải nâng lương cho người lao động?

    Cảm ơn thông tin bài viết của bạn, thông tin bài viết tổng hợp của bạn khá đầy đủ và rất hữu ích những thông tin về vấn đề tiền lương của người lao động, đây là những nội dung quan trọng trong hợp đồng lao động nhưng không phải người sử dụng lao động nào cũng thực hiện đúng.

     
    Báo quản trị |  
  • #593448   31/10/2022

    sun_shineeeee
    sun_shineeeee

    Mầm

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:26/09/2022
    Tổng số bài viết (104)
    Số điểm: 730
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 23 lần


    Doanh nghiệp có bắt buộc phải nâng lương cho người lao động?

    Cảm ơn bài viết của tác giả. Theo luật, mình đồng ý với bài viết của tác giả. Về việc trường hợp người sử dụng lao động và người lao động có thỏa thuận về chế độ nâng lương, thì khi người lao động thỏa điều kiện các bên thỏa thuận, người sử dụng lao động phải nâng lương cho người lao động. Còn trên thực tế, đối với các vị trí “thiêu lao động”, nhiều doanh nghiệp cố gắng áp dụng chế độ thưởng, phúc lợi tốt để lôi kéo nhân lực.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #594265   27/11/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1792)
    Số điểm: 12488
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 280 lần


    Doanh nghiệp có bắt buộc phải nâng lương cho người lao động?

    Việc có nâng lương cho người lao động hay không thì phải phụ thuộc vào quy chế của đơn vị, quy chế tăng lương, nâng lương như thế nào. Nếu như có quy chế và đủ điều kiện thì phải tăng theo quy chế. Ngoài ra, trong trường hợp mà lương hiện tại thấp hơn lương tối thiểu vùng khi nhà nước tăng lương thì cũng bắt buộc phải tăng lương.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #594285   27/11/2022

    haunguyenth
    haunguyenth
    Top 200
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/02/2022
    Tổng số bài viết (403)
    Số điểm: 2711
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 30 lần


    Doanh nghiệp có bắt buộc phải nâng lương cho người lao động?

    Cảm ơn thông tin bài viết của bạn, thông tin bài viết tổng hợp của bạn khá đầy đủ những quy định về trường hợp nâng lương cho người lao động, đáp ứng đúng quy định của pháp luật, tránh trường hợp người sử dụng lao động bị xử phạt.

     
    Báo quản trị |  
  • #594434   28/11/2022

    Doanh nghiệp có bắt buộc phải nâng lương cho người lao động?

    Cám ơn bài viết rất hay của tác giả đã đem đến nhiều thông tin bổ ích cho người đọc. Đối với trường hợp người lao động đi xin việc cần lưu ý vấn đề này, cần đăt ra câu hỏi trước khi ký kết hợp đồng lao động với người sử dụng lao động để tránh tranh chấp sau này, cũng như lựa chọn thật kỹ nơi mình phát triển và đóng góp công sức.

     
    Báo quản trị |  
  • #596131   28/12/2022

    Doanh nghiệp có bắt buộc phải nâng lương cho người lao động?

    Cảm ơn bài viết đầy bổ ích của bạn. Tăng lương luôn là vấn đề được người lao động quan tâm nhiều nhất. Tuy nhiên, theo quy định của pháp luật, tăng lương là sự thỏa thuận giữa hai bên khi giao kết hợp đồng lao động trừ các trường hợp có thay đổi chính sách về tiền lương từ nhà nước. Do đó, để đảm bảo quyền lợi người lao động nên thỏa thuận trước vấn đề tăng lương được thực hiện như thế nào trong hợp đồng lao động. Nếu đã thỏa thuận mà doanh nghiệp không tăng lương cho người lao động thì doanh nghiệp sẽ chịu các mức phạt tiền tương ứng đã được trình bày trong bài viết.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #596184   29/12/2022

    Doanh nghiệp có bắt buộc phải nâng lương cho người lao động?

    Cám ơn tác giả của bài viết đã đem đến cho người đọc thông tin rất hữu ích và thiết thực. Như vậy, trước khi giao kết hợp đồng lao động, người lao động cần lưu ý hỏi thật kĩ các vấn đề liên quan trực tiếp đến quyền lợi của mình như lương, thưởng. Vấn đề này được coi thiết yếu, nên người lao động cần phải chú ý hỏi kĩ. Tránh trường hợp sau này bị thiệt hại nếu có tranh chấp.

     

     
    Báo quản trị |