Doanh nghiệp cấp 2 thoái vốn theo quy định nào?

Chủ đề   RSS   
  • #574165 30/07/2021

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (148)
    Số điểm: 3935
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 45 lần


    Doanh nghiệp cấp 2 thoái vốn theo quy định nào?

    Mình là doanh nghiệp 100% vốn tổng công ty nhà nước, mình đang thoái vốn tại công ty cổ phần, mình có thể áp dụng quy định tại Nghị định 191 và các văn bản liên quan không?

     
    237 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #574193   30/07/2021

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 192 lần


    Hiện nay việc thoái vốn của doanh nghiệp nhà nước trong công ty cổ phần và công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên được quy định tại Khoản 15, 16, 17  Điều 1 Nghị định 32/2018/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 91/2015/NĐ-CP về đầu tư vốn nhà nước vào doanh nghiệp và quản lý, sử dụng vốn, tài sản tại doanh nghiệp.

    Doanh nghiệp của anh là doanh nghiệp có vốn của doanh nghiệp nhà nước, doanh nghiệp cấp 2 không được xem là doanh nghiệp nhà nước, do đó, những quy định áp dụng đối với doanh nghiệp nhà nước như Nghị định 91/2015/NĐ-CP, Nghị định 32/2018/NĐ-CP, hay Thông tư 36/2021/TT-BTC hướng dẫn nội dung về đầu tư vốn Nhà nước vào doanh nghiệp và quản lý, sử dụng vốn, tài sản tại doanh nghiệp sẽ không áp dụng với doanh nghiệp cấp 2.

    Hiện nay đối với doanh nghiệp cấp 2 chưa có văn bản nào quy định riêng biệt, vẫn đang áp dụng quy định chung tại Luật Doanh nghiệp 2020 (áp dụng như công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên), chưa có quy định về thoái vốn của doanh nghiệp cấp 2 trong công ty cổ phần.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhthu95 vì bài viết hữu ích
    ngancdc82 (25/10/2021)