Điều trị ngộ độc do uống rượu có được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội ốm đau không?

Chủ đề   RSS   
  • #599071 24/02/2023

    nguyenhuuvi98
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (240)
    Số điểm: 2725
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Điều trị ngộ độc do uống rượu có được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội ốm đau không?

    Tại khoản 2 Điều 3 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH về điều kiện hưởng chế độ ốm đau quy định về những trường hợp không được hưởng chế độ ốm đau như sau:

    2. Không giải quyết chế độ ốm đau đối với các trường hợp sau đây:

    a) Người lao động bị ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo Danh mục ban hành kèm theo Nghị định số 82/2013/NĐ-CP ngày 19 tháng 7 năm 2013 của Chính phủ ban hành các danh mục chất ma túy và tiền chất và Nghị định số 126/2015/NĐ-CP ngày 09 tháng 12 năm 2015 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Danh mục các chất ma túy và tiền chất ban hành kèm theo Nghị định số 82/2013/NĐ-CP ngày 19 tháng 7 năm 2013 của Chính phủ ban hành các danh mục chất ma túy và tiền chất.

    b) Người lao động nghỉ việc điều trị lần đầu do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.

    c) Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động trong thời gian đang nghỉ phép hằng năm, nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương theo quy định của pháp luật lao động; nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

    Như vậy, trường hợp bị ngộ độc rượu và phải điều trị tại bệnh viện không được hưởng chế độ ốm đau của bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật.

     

     
    443 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhuuvi98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/02/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #599808   28/02/2023

    thanhdat.nguyen1404
    thanhdat.nguyen1404
    Top 200
    Lớp 3

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:07/06/2022
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 4091
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 68 lần


    Điều trị ngộ độc do uống rượu có được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội ốm đau không?

    Cảm ơn thông tin chia sẻ từ bạn. Theo như thông tin bạn chia sẻ thì ngộ độc do uống rượu thì không được hưởng chế độ thai sản. Vậy nếu như người lao động uống nhầm rượu với nước thì có căn cứ để cho rằng người lao động không được hưởng chế độ ốm đau hay không? Vì mình thấy không phải trường hợp nào uống rượu cũng là tự hủy hoại sức khỏe, đồng thời quy định trên chỉ đề cập đến trường hợp say rượu chứ không nói ngộ độc rượu. Rất mong nhận được phản hồi từ bạn về nội dung này.

     
    Báo quản trị |  
  • #599815   28/02/2023

    anhhong58
    anhhong58
    Top 150
    Lớp 4

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (497)
    Số điểm: 5101
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 51 lần


    Điều trị ngộ độc do uống rượu có được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội ốm đau không?

    Cảm ơn tác giả vì đã chia sẻ thông tin hữu ích này.

    Mặc dù nhìn chung thì quy định về việc không được hưởng chế độ ốm đau của bảo hiểm xã hội khi bị ngộ độc rượu và phải điều trị tại bệnh viện là phù hợp. Tuy nhiên, nhiều người vì công việc buộc phải uống rượu (như nhân viên thử rượu,…) mà bị ngộ độc thì theo mình vẫn nên được hưởng chế độ ốm đau.

     
    Báo quản trị |