Điều kiện hợp thửa đất có thời hạn sử dụng khác nhau?

Chủ đề   RSS   
  • #557205 04/09/2020

    vananhnguyen841994

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2019
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Điều kiện hợp thửa đất có thời hạn sử dụng khác nhau?

     

    Điều kiện hợp thửa đất

    Ảnh minh họa: Điều kiện hợp thửa đất

    Kính chào Quý Luật sư của Dân Luật ! 

    Tôi có thắc mắc về Điều kiện hợp thửa đất có thời hạn sử dụng khác nhau, mong Quý Luật sư hỗ trợ giải đáp như sau: 

    Gia đình tôi có một số thửa đất liền kề tại tỉnh Hậu Giang, mục đích sử dụng đất đều là đất trồng lúa, tuy nhiên thời hạn sử dụng đất của các thửa đất này khác nhau. Xin hỏi, trường hợp của gia đình tôi có thể xin hợp thửa các thửa đất này thành một thửa đất để tiện cho việc quản lý và sử dụng đất không ?

    Cám ơn Quý Luật sư.

     
    2571 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vananhnguyen841994 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #557304   06/09/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2130)
    Số điểm: 12105
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1510 lần
    Lawyer

    Theo Tiết a Điểm 2.3 Khoản 2 Điều 8 Thông tư số 25/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định về bản đồ địa chính: “Thửa đất được xác định theo phạm vi quản lý, sử dụng của một người sử dụng đất hoặc của một nhóm người cùng sử dụng đất hoặc của một người được Nhà nước giao quản lý đất; có cùng mục đích sử dụng theo quy định của pháp luật về đất đai”.

    Căn cứ các quy định nêu trên thì các thửa đất liền kề hợp thửa tạo thành thửa đất mới thì các thửa đất đó phải có cùng mục đích sử dụng.

    Việc hợp thửa chỉ được thực hiện đối với các thửa đất có cùng mục đích sử dụng đất. Trường hợp sau khi hợp thửa mà một thửa đất có nhiều phần diện tích có thời hạn sử dụng đất khác nhau thì trên Giấy chứng nhận lần lượt ghi từng thời hạn sử dụng đất và từng phần diện tích tương ứng kèm theo.

    Trường hợp người sử dụng đất có nhu cầu thống nhất một thời hạn sử dụng đất đối với một thửa đất thì cơ quan tài nguyên và môi trường hướng dẫn người sử dụng đất thực hiện đồng thời thủ tục hợp thửa và thủ tục gia hạn sử dụng đất.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/09/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.