Điều kiện được hưởng hỗ trợ chi phí điều trị bệnh hiểm nghèo

Chủ đề   RSS   
  • #514299 26/02/2019

    nguyenphuong2804
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (635)
    Số điểm: 4110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 37 lần


    Điều kiện được hưởng hỗ trợ chi phí điều trị bệnh hiểm nghèo

    Xin hỏi trường hợp trẻ em là học sinh (trường tiểu học xã Vĩnh Phúc, huyện Bắc Quang, Tỉnh Hà Giang) bị ung thư. Gia đình bé không thuộc hộ nghèo, nhưng gia đình bé có thể làm đơn xin hố trợ chi phí điều trị bệnh hiểm nghèo cho bé không ạ?

     

     
    1244 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #514534   27/02/2019

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1433)
    Số điểm: 12415
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 282 lần


    Theo quy định hiện hành tại Quyết định 01/2016/QĐ-UBND, và được sửa đổi bới Quyết định 22/2017/QĐ-UBND

    Theo đó, đối tượng được hưởng hỗ trợ bao gồm:
    "1. Đối tượng được hưởng chế độ hỗ trợ từ Quỹ khám, chữa bệnh cho người nghèo theo Quy định này là người có hộ khẩu thường trú trên địa bàn tỉnh Hà Giang, bao gồm:
    a) Người thuộc hộ gia đình nghèo theo quy định hiện hành của Thủ tướng Chính phủ về chuẩn hộ nghèo.
    b) Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hằng tháng theo quy định của pháp luật và người đang được nuôi dưỡng tại các cơ sở bảo trợ xã hội của Nhà nước.
    c) Người mắc bệnh ung thư, chạy thận nhân tạo, mổ tim và bệnh lao gặp khó khăn do chi phí cao mà không đủ khả năng chi trả viện phí.
    2. Cơ sở y tế công lập thực hiện hoạt động hỗ trợ theo Quy định này bao gồm: Phòng khám đa khoa khu vực thuộc Bệnh viện tuyến huyện; Bệnh xá quân y D40; Bệnh viện đa khoa huyện; Bệnh viện đa khoa khu vực; Bệnh viện đa khoa tỉnh; Bệnh viện chuyên khoa tuyến tỉnh; Bệnh viện ngoại tỉnh; Bệnh viện tuyến Trung ương (sau đây gọi là Bệnh viện công lập)."

    Như vậy, tuy bé không thuộc diện hộ nghèo nhưng bị ung thư và gặp khó khăn do chi phí cao không đủ khả năng chi trả thì vẫn có thể nộp đơn xin hỗ trợ theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 1 Quyết định 22/2017/QĐ-UBND sửa đổi Quyết định 01/2016/QĐ-UBND của tỉnh Hà Giang.

     

     
    Báo quản trị |