Điều kiện để xe mô tô nước ngoài được tham gia giao thông tại Việt Nam?

Chủ đề   RSS   
  • #595292 07/12/2022

    anuyan0862
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:05/12/2022
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 2760
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


    Điều kiện để xe mô tô nước ngoài được tham gia giao thông tại Việt Nam?

    Khoản 18 Điều 3 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:
    Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ (sau đây gọi là xe cơ giới) gồm xe ô tô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô, máy kéo; xe mô tô hai bánh; xe mô tô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự.
     
    Theo Điều 3 Nghị định 152/2013/NĐ-CP được sửa đổi bởi Điều 1 Nghị định 57/2015/NĐ-CP quy định về điều kiện để phương tiện cơ giới nước ngoài vào tham gia giao thông tại Việt Nam như sau:
     
    1. Phải thông qua doanh nghiệp lữ hành quốc tế của Việt Nam làm thủ tục đề nghị chấp thuận và tổ chức thực hiện. Thời gian được phép tham gia giao thông tại Việt Nam tối đa không quá 30 ngày. Trong trường hợp bất khả kháng (thiên tai, tai nạn giao thông, hỏng phương tiện không thể sửa chữa tại Việt Nam), phương tiện được lưu lại Việt Nam thêm không quá 10 ngày.
     
    2. Có văn bản chấp thuận của Bộ Giao thông vận tải.
     
    3. Điều kiện đối với phương tiện;
     
    a) Là xe ô tô chở khách có tay lái ở bên trái từ 9 chỗ trở xuống, xe ô tô nhà ở lưu động có tay lái ở bên trái và xe mô tô;
     
    b) Thuộc quyền sở hữu của tổ chức, cá nhân nước ngoài, đã được đăng ký tại nước ngoài và gắn biển số nước ngoài;
     
    c) Có Giấy đăng ký xe do cơ quan có thẩm quyền của quốc gia đăng ký xe cấp và còn hiệu lực;
     
    d) Có Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới do cơ quan có thẩm quyền của quốc gia đăng ký xe cấp còn hiệu lực (đối với xe ô tô).
     
    4. Điều kiện đối với người điều khiển phương tiện:
     
    a) Là công dân nước ngoài;
     
    b) Có hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị thay hộ chiếu còn giá trị sử dụng ít nhất 06 tháng, kể từ ngày nhập cảnh và phải có thị thực (trừ trường hợp được miễn thị thực) phù hợp với thời gian tạm trú tại Việt Nam;
     
    c) Có Giấy phép lái xe phù hợp với loại xe điều khiển.
     
    Vậy, để xe mô tô nước ngoài được tham gia giao thông tại Việt Nam phải thông qua doanh nghiệp lữ hành quốc tế của Việt Nam làm thủ tục đề nghị chấp thuận và tổ chức thực hiện, có văn bản chấp thuận của Bộ Giao thông vận tải và đáp ứng các điều kiện về phương tiện và người cầm lái như trên.
    Xe mô tô nước ngoài được tham gia giao thông tại Việt Nam tối đa 40 ngày trong trường hợp bất khả kháng.
     
    102 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anuyan0862 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/12/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #597223   20/01/2023

    Điều kiện để xe mô tô nước ngoài được tham gia giao thông tại Việt Nam?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích mà tác giả chia sẻ. phương tiện cơ giới do người nước ngoài đưa vào Việt Nam cần phải lưu ý đảm bảo các điều kiện được nêu ra trong bài viết và tuân thủ luật lệ an toàn giao thông tại Việt Nam để đảm bảo an toàn, đúng pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #597230   20/01/2023

    Điều kiện để xe mô tô nước ngoài được tham gia giao thông tại Việt Nam?

    Cám ơn bài viết đầy hữu ích của tác giả. Qua bài viết mình đã có thể biết được để phương tiện nước ngoài được phép lưu thông tại Việt Nam cần phải có điều kiện gì đối với phương tiện và với người điều khiển phương tiện. Mong sẽ nhận thêm được nhiều bài viết bổ ích từ tác giả

     
    Báo quản trị |