Điều kiện để Xe máy thi công được tham gia giao thông

Chủ đề   RSS   
  • #601826 14/04/2023

    Điều kiện để Xe máy thi công được tham gia giao thông

    Xe máy thi công thuộc nhóm nào? Xe máy thi công và người lái xe máy thi công khi tham gia giao thông phải đảm bảo điều kiện gì theo quy định pháp luật?

    Theo Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định Xe máy chuyên dùng gồm xe máy thi công, xe máy nông nghiệp, lâm nghiệp và các loại xe đặc chủng khác sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh có tham gia giao thông đường bộ.

    Theo đó, xe máy thi công thuộc nhóm xe máy chuyên dùng.

    Điều kiện của người điều khiển xe máy chuyên dùng khi  tham gia giao thông?

    Tại Luật giao thông đường bộ 2008 quy định Điều kiện của người điều khiển xe máy chuyên dùng tham gia giao thông như sau:

    - Người điều khiển xe máy chuyên dùng tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khỏe phù hợp với ngành nghề lao động và có chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ, bằng hoặc chứng chỉ điều khiển xe máy chuyên dùng do cơ sở đào tạo người điều khiển xe máy chuyên dùng cấp.

    - Người điều khiển xe máy chuyên dùng khi tham gia giao thông phải mang theo các giấy tờ sau đây:

    + Đăng ký xe;

    + Chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ, bằng hoặc chứng chỉ điều khiển xe máy chuyên dùng;

    + Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe máy chuyên dùng quy định tại Điều 57 Luật giao thông đường bộ 2008.

    Theo đó,người điều khiển xe máy chuyên dùng tham gia giao thông phải đáp ứng các điều kiện nêu trên.

    Điều kiện xe máy chuyên dùng tham gia giao thông?

    Điều kiện tham gia giao thông của xe máy chuyên dùng được quy định tại Luật giao thông đường bộ 2008, cụ thể:

    - Bảo đảm các quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường sau đây:

    + Có đủ hệ thống hãm có hiệu lực;

    + Có hệ thống chuyển hướng có hiệu lực;

    + Có đèn chiếu sáng;

    + Bảo đảm tầm nhìn cho người điều khiển;

    + Các bộ phận chuyên dùng phải lắp đặt đúng vị trí, chắc chắn, bảo đảm an toàn khi di chuyển;

    + Bảo đảm khí thải, tiếng ồn theo quy chuẩn môi trường.

    - Có đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

    - Hoạt động trong phạm vi quy định, bảo đảm an toàn cho người, phương tiện và công trình đường bộ khi di chuyển.

    - Việc sản xuất, lắp ráp, cải tạo, sửa chữa và nhập khẩu xe máy chuyên dùng phải tuân theo quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.

    - Chủ phương tiện và người điều khiển xe máy chuyên dùng chịu trách nhiệm duy trì tình trạng an toàn kỹ thuật và kiểm định theo quy định đối với xe máy chuyên dùng khi tham gia giao thông đường bộ.

    - Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định cụ thể về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường, cấp, thu hồi đăng ký, biển số; quy định danh mục xe máy chuyên dùng phải kiểm định và tổ chức việc kiểm định; Bộ trưởng Bộ Quốc phòng, Bộ trưởng Bộ Công an quy định và tổ chức việc cấp, thu hồi đăng ký, biển số và kiểm định xe máy chuyên dùng của quân đội, công an sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh.

    Lưu ý: Đối với thủ tục đăng ký xe máy chuyên dùng được hướng dẫn cụ thể tại Thông tư 22/2019/TT-BGTVT

    =>Tóm lại xe máy thi công muốn tham gia giao thông thì người lái xe và xe phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện tham gia giao thông của xe máy chuyên dùng và người điều khiển xe máy chuyên dùng nêu trên.

     
    187 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận