Điều kiện chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #608412 26/01/2024

    maithuan415
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2020
    Tổng số bài viết (561)
    Số điểm: 5031
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 61 lần


    Điều kiện chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp

    Khi người lao động chuyển đến nơi khác làm ăn, sinh sống nếu đáp ứng đủ điều kiện thì được chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp. 

    Vậy đó là những điều kiện gì để chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp như thế nào?

    Điều kiện chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 17 Nghị định 28/2015/NĐ-CP để được chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp thì người lao động phải đáp ứng các điều kiện sau:

    - Người lao động đã hưởng ít nhất 01 tháng trợ cấp thất nghiệp theo quy định;

    - Người lao động có nhu cầu chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp đến tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khác thì phải làm đề nghị chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp và gửi trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

    Các trường hợp chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

    - NLĐ hết thời hạn hưởng TCTN

    - NLĐ có việc làm

    - NLĐ thực hiện nghĩa vụ quân sự

    - NLĐ hưởng lương hưu hàng tháng

    - NLĐ từ chối việc làm do trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp giới thiệu

    - 03 tháng liên tục không thực hiện thông báo hằng tháng về việc tìm kiếm việc làm với trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định

    - Ra nước ngoài để định cư, đi làm việc có thời hạn ở nước ngoài theo hợp đồng

    - Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên

    - Bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật bảo hiểm thất nghiệp

    - Chết

    - Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc

    - Bị tòa án tuyên bố mất tíchBị tạm giam, chấp hành hình phạt tù

    Các trường hợp NLĐ bị chấm dứt hưởng TCTN cần thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm (TTDVVL) bao gồm: NLĐ có việc làm, NLĐ hưởng lương hưu hàng tháng, NLĐ thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an, NLĐ đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên.

    Trong thời hạn 03 ngày làm việc phải thông báo với TTDVVL nơi đang hưởng TCTN và kèm theo bản sao giấy tờ có liên quan đến việc chấm dứt hưởng TCTN (hoặc gửi qua bưu điện).

    Các trường hợp NLĐ (NLĐ có việc làm, NLĐ thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an, NLĐ đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên) không thực hiện thông báo với TTDVVL sẽ không được bảo lưu thời gian còn lại mà người lao động chưa nhận trợ cấp thất nghiệp để làm căn cứ tính TCTN cho lần tiếp theo đủ điều kiện hưởng TCTN.

    Quy trình nộp hồ sơ chuyển nơi nhận trợ cấp thất nghiệp

    Bước 1: Hồ sơ bao gồm

    - Đơn đề nghị chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định;

    - Quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp;

    - CMND/Thẻ căn cước/ Hộ chiếu.

    Bước 2: Nộp hồ sơ

    Nộp hồ sơ đề nghị chuyển nơi hưởng TCTN cho Trung tâm dịch vụ việc làm (TTDVVL) nơi hiện tại đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

    Bước 3: Nhận kết quả của Trung tâm dịch vụ việc làm nơi chuyển đi

    Trong vòng 03 ngày TTDVVL nơi chuyển đi sẽ cung cấp hồ sơ và giấy giới thiệu chuyển nơi hưởng TCTN cho NLĐ bao gồm:

    - Đề nghị chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động;

    - Giấy giới thiệu chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp;

    - Bản chụp quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp;

    - Bản chụp các quyết định hỗ trợ học nghề, quyết định tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp, quyết định tiếp tục hưởng trợ cấp thất nghiệp (nếu có);

    - Bản chụp thông báo về việc tìm kiếm việc làm hằng tháng (nếu có), các giấy tờ khác có trong hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp.

    Bước 4 : Nộp hồ sơ chuyển nơi nhận TCTN cho TTDVVL nơi chuyển đến

    NLĐ sau khi nhận được hồ sơ và giấy giới thiệu chuyển nơi hưởng TCTN của TTDVVL nơi chuyển đi phải nộp ngay cho TTDVVL nơi chuyển đến để thực hiện việc chi trả TCTN, thẻ BHYT.

    Lưu ý : Trường hợp NLĐ đã nhận hồ sơ chuyển nơi hưởng TCTN nhưng chưa nộp cho TTDVVL nơi chuyển đến và không có nhu cầu chuyển nơi hưởng TCTN nữa thì NLĐ phải nộp lại giấy giới thiệu chuyển nơi hưởng TCTN cho TTDVVL nơi chuyển đi.

    xcvcfzcbcxgds
     
     
    90 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận