Điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp sang đất ở?

Chủ đề   RSS   
  • #548852 10/06/2020

    cattuong569

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp sang đất ở?

    Hiện tại gia đình mình có một lô đất nông nghiệp 900m2 do hợp tác xã cấp đã gia hạn và có thời hạn sử dụng đến 1/2061. Hiện tại gia đình mình muốn tách sổ để phân chia tài sản

    Mình muốn hỏi là theo luật hiện hành thì có được chuyển đổi và tách sổ không?

     
    1596 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn cattuong569 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #557736   13/09/2020

    tuanhh18
    tuanhh18
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2020
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    Hiện nay pháp luật về đất đai cho phép hộ gia đình, cá nhân tách thửa đất với diện tích đất đang sử dụng. Tuy nhiên, việc tách thửa này, tùy vào nơi có đất thì sẽ phải đấp ứng điều kiện về diện tích tách thửa và phải thực hiện thủ tục tách thửa, xin cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

     

     
     
    Báo quản trị |  
  • #583954   09/05/2022

    thaophuongg24
    thaophuongg24

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hà Nội
    Tham gia:14/03/2022
    Tổng số bài viết (80)
    Số điểm: 400
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 16 lần


    Điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp sang đất ở?

     Trả lời:

    Chào anh/chị, về trường hợp của anh/chị, tôi xin chia sẻ quan điểm như sau:

    * Điều kiện tách thửa

    Khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai năm 2013, Điều 29 Nghị định 43/2014/NĐ-CP và khoản 11 Điều 9 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT quy định tách thửa cần những điều kiện sau:

    - Đáp ứng được điều kiện về diện tích và kích thước chiều cạnh tối thiểu. Mỗi tỉnh, thành phố sẽ có quy định riêng và cụ thể về điều kiện tách thửa;

    - Có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

    - Đất không có tranh chấp;

    - Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

    - Trong thời hạn sử dụng đất.

    Lưu ý:

    - Diện tích tối thiểu được phép tách thửa là diện tích mà thửa đất mới hình thành và thửa đất còn lại sau khi tách thửa không được nhỏ hơn.

    - Nếu tách thửa mà tạo thành thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu nhưng xin hợp thửa với thửa đất khác liền kề để tạo thành thửa đất mới có diện tích bằng hoặc lớn hơn diện tích tối thiểu thì được phép tách thửa.

    - Theo quy định của UBND các tỉnh, thành thì một số địa phương chỉ cần đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận sẽ được tách thửa (không bắt buộc có Giấy chứng nhận).

    * Hồ sơ tách thửa

    Khoản 11 Điều 9 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT quy định hộ gia đình, cá nhân nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị tách thửa như sau:

    - Đơn đề nghị tách thửa theo mẫu 11 tại Phụ lục Thông tư 24/2014/TT-BTNMT;

    - Bản gốc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp.

    * Trình tự, thủ tục tách thửa

    Bước 1: Nộp hồ sơ

    Cách 1: Hộ gia đình, cá nhân nộp hồ sơ tại UBND xã, phường, thị trấn nơi có đất nếu có nhu cầu.

    Cách 2: Hộ gia đình, cá nhân nộp hồ sơ tại Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (cấp huyện) hoặc Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất nếu địa phương chưa tổ chức Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai. Đối với nơi đã thành lập bộ phận một cửa để tiếp nhận và trả kết quả thực hiện thủ tục hành chính thì nộp hồ sơ tại bộ phận một cửa.

    Bước 2: Tiếp nhận hồ sơ

    - Nếu hồ sơ chưa đầy đủ, chưa hợp lệ thì trong thời gian tối đa 03 ngày, cơ quan tiếp nhận, xử lý hồ sơ phải thông báo và hướng dẫn người nộp hồ sơ bổ sung.

    - Cơ quan tiếp nhận hồ sơ ghi đầy đủ thông tin vào sổ tiếp nhận hồ sơ, trao phiếu tiếp nhận cho người nộp hồ sơ (trong đó ghi ngày hẹn trả kết quả).

    Bước 3: Giải quyết yêu cầu

    Tách thửa khi chuyển nhượng, tặng cho một phần thửa đất hoặc do giải quyết tranh chấp, khiếu nại, tố cáo, đấu giá đất hoặc do chia tách hộ gia đình, nhóm người sử dụng đất thì Văn phòng đăng ký đất đai thực hiện các công việc sau:

    - Đo đạc địa chính để chia tách thửa đất và chuyển bản trích đo thửa đất mới tách cho người sử dụng đất để thực hiện ký kết hợp đồng, văn bản giao dịch về quyền sử dụng một phần thửa đất mới tách.

    - Thực hiện thủ tục đăng ký biến động đối với phần diện tích chuyển quyền; đồng thời xác nhận thay đổi vào Giấy chứng nhận đã cấp hoặc trình cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận đối với phần diện tích còn lại của thửa đất không chuyển quyền.

    - Chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai.

    Bước 4. Trả kết quả

    Kết quả phải trả cho người sử dụng đất trong thời hạn không quá 03 ngày làm việc kể từ ngày có kết quả giải quyết.

    Như vậy, nếu gia đình anh/chị đủ điều kiện tách thửa theo quy định nêu trên thì gia đình anh/chị cần chuẩn bị và nộp hồ sơ theo quy định trên. Khi tách thửa thì người sử dụng đất phải nộp chi phí đo đạc, nếu tách để chuyển nhượng, tặng cho thì khi sang tên phải nộp thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ (nếu có), phí thẩm định hồ sơ, lệ phí cấp Giấy chứng nhận.

    Trên đây là quan điểm tư vấn của tôi đối với vấn đề mà anh/chị đang thắc mắc. Nếu anh/chị còn vướng mắc nào liên quan đến vấn đề này, vui lòng liên hệ với luật gia Giang Phương Thảo (số điện thoại 0345904024 hoặc email thaophuongtyl@gmail.com) hoặc để được giải đáp và tư vấn.

     
    Báo quản trị |