Điều khiển xe ngược chiều trên cao tốc bị xử lý thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #604713 12/08/2023

    xuanuyenle
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2195)
    Số điểm: 76413
    Cảm ơn: 68
    Được cảm ơn 1620 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Điều khiển xe ngược chiều trên cao tốc bị xử lý thế nào?

    Vừa qua, vụ việc một nữ tài xế điều khiển xe đi ngược chiều trên đường vành đai 3 gây nguy hiểm cho các phương tiện khác, thậm chí còn gây bức xúc trong dư luận. Vậy hành vi đi ngược chiều trên cao tốc sẽ bị xử lý như thế nào?

    Điều khiển xe đi ngược chiều trên cao tốc bị xử lý thế nào?

    Về vấn đề điều khiển xe ngược chiều trên đường cao tốc, theo Bộ Công an trả lời như sau:

    Hành vi đi ngược chiều trên đường cao tốc sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính và được áp dụng theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP ngày 30/12/2019 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt và Nghị định 123/2021/NĐ-CP ngày 28/12/2021 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hàng hải; giao thông đường bộ, đường sắt; hàng không dân dụng, cụ thể: 

    Phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng (tại điểm a khoản 8 Điều 5), tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 05 tháng đến 07 tháng (điểm đ khoản 11 Điều 5).

    Vi phạm ở mức độ nào sẽ bị truy tố và mức hình phạt cho hành vi này bị truy tố như thế nào? 

    Căn cứ tại Điều 260, Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ của Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) quy định:

    Người tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác về sức khỏe với tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 61% trở lên hoặc gây thiệt hại về tài sản từ 100 triệu đồng trở lên bị cơ quan chức năng truy tố theo khoản 1, khoản 2, khoản 3 Điều 260 Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017), cụ thể bị phạt tù từ 01 năm đến 15 năm.

    Tham khảo: Xử phạt hành vi dừng, đỗ xe ô tô trên cao tốc

    Theo Nghị định 123/2021/NĐ-CP mức xử phạt đối với hành vi dừng, đỗ xe trên đường cao tốc không đúng quy định đã được tăng lên so với mức phạt đặt ra trước đây. 

    Theo đó, nghị định mới này đã bổ sung điểm d vào sau điểm c khoản 7 Điều 5 của Nghị định 100/2019/NĐ-CP, quy định mức xử phạt từ 10-12 triệu đồng đối với người điều khiển xe ô tô thực hiện các hành vi:

    - Dừng, đỗ xe trên đường cao tốc sai quy định

    - Khi buộc phải dừng, đỗ xe trên đường cao tốc, người điều khiển không có báo hiệu để thông báo

    - Quay đầu xe khi đang di chuyển trên đường cao tốc

    Ngoài ra, Nghị định cũng bổ sung khoản 7a vào sau khoản 7 Điều 23, quy định phạt tiền đối với hành vi đón, trả khách trên đường cao tốc từ 10-12 triệu đồng. 

    Đồng thời tại khoản 11 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

    Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung là bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02-04 tháng

    Như vậy, người điều khiển xe ô tô có thể sẽ bị phạt từ 10-12 triệu đồng và bị tước 02-04 tháng nếu có hành vi dừng, đỗ xe sai quy định khi lưu thông trên đường cao tốc.

    Xem thêm những trường hợp được dừng xe trên đường cao tốc tại bài viết: Tài xế ô tô có được dừng, đỗ xe trên cao tốc?

     
    217 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận