Dịch vụ cung cấp trong năm 2022 nhưng năm 2023 mới xuất hóa đơn thì có được giảm thuế?

Chủ đề   RSS   
  • #596676 31/12/2022

    huynhdackha23

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:30/10/2022
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 6 lần


    Dịch vụ cung cấp trong năm 2022 nhưng năm 2023 mới xuất hóa đơn thì có được giảm thuế?

    Liên quan tới thời điểm kết thúc áp dụng giảm thuế xuống 8%. thì những công việc đã thực hiện xác nhận khối lượng ở năm 2022 nhưng do một số vấn đề đến năm 2023 bên mình mới xuất được hóa đơn, hoặc nhà cung cấp mới xuất được hóa đơn cho bên mình thì những trường hợp này phải xử lý như thế nào nhỉ?
    Trường hợp năm 2023 bên mình nhận hóa đơn đầu vào với thuế xuất 8% thì vấn đề này là đúng hay sai, cần xử lý như thế nào?
     
    2704 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #596677   31/12/2022

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1314)
    Số điểm: 10211
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 192 lần


    Dịch vụ cung cấp trong năm 2022 nhưng năm 2023 mới xuất hóa đơn thì có được giảm thuế?

    Căn cứ Công văn 2688/BTC-TCT năm 2022 về thuế giá trị gia tăng tại Nghị định 15/2022/NĐ-CP do Bộ Tài chính ban hành quy định:

    "Căn cứ quy định và hướng dẫn trên:

    - Trường hợp cơ sở kinh doanh ký hợp đồng cung cấp dịch vụ …. dịch vụ hoàn thành trong thời gian từ ngày 01/02/2022 đến hết ngày 31/12/2022 thì đối với phần tiền đã lập hóa đơn trước ngày 01/02/2022 không thuộc trường hợp được áp dụng chính sách giảm thuế GTGT; đối với phần tiền còn lại chưa thanh toán, được lập hóa đơn từ ngày 01/02/2022 đến hết ngày 31/12/2022 theo quy định của pháp luật thì được áp dụng chính sách giảm thuế GTGT.

    ..."

    => Theo hướng dẫn trên thì việc hưởng chính sách giảm thuế GTGT xuống 8% xác định theo thời điểm lập hóa đơn. Nếu hóa đơn anh lập từ 01/01/2023 trở đi thì không còn được áp dụng chính sách giảm thuế GTGT nữa mà sẽ áp dụng thuế suất 10%.

    Hiện chưa có quy định về việc gia hạn thời gian áp dụng thuế suất 8% nên về nguyên tắc từ 1/1/2023 sẽ không được lập hóa đơn thuế GTGT 8% nữa. Nếu bên anh nhận hóa đơn được lập từ 1/1/2023 với thuế suất GTGT 8%  thì đây là những hóa đơn sai sót về thuế suất, đơn vị cần liên hệ lại với bên bán, cung cấp dịch vụ để họ xuất hóa đơn điều chỉnh hoặc hóa đơn thay thế anh nhé.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #599777   28/02/2023

    haohao2912
    haohao2912
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2018
    Tổng số bài viết (301)
    Số điểm: 2678
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 33 lần


    Dịch vụ cung cấp trong năm 2022 nhưng năm 2023 mới xuất hóa đơn thì có được giảm thuế?

    Anh/Chị có thể tham khảo ý kiến sau:

    Căn cứ tại Điều 8 Thông tư 219/2013/TT-BTC quy định:

    Điều 8. Thời điểm xác định thuế GTGT

    1. Đối với bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

    2. Đối với cung ứng dịch vụ là thời điểm hoàn thành việc cung ứng dịch vụ hoặc thời điểm lập hóa đơn cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

    Đối với dịch vụ viễn thông là thời điểm hoàn thành việc đối soát dữ liệu về cước dịch vụ kết nối viễn thông theo hợp đồng kinh tế giữa các cơ sở kinh doanh dịch vụ viễn thông nhưng chậm nhất không quá 2 tháng kể từ tháng phát sinh cước dịch vụ kết nối viễn thông.

    3. Đối với hoạt động cung cấp điện, nước sạch là ngày ghi chỉ số điện, nước tiêu thụ trên đồng hồ để ghi trên hóa đơn tính tiền.

    4. Đối với hoạt động kinh doanh bất động sản, xây dựng cơ sở hạ tầng, xây dựng nhà để bán, chuyển nhượng hoặc cho thuê là thời điểm thu tiền theo tiến độ thực hiện dự án hoặc tiến độ thu tiền ghi trong hợp đồng. Căn cứ số tiền thu được, cơ sở kinh doanh thực hiện khai thuế GTGT đầu ra phát sinh trong kỳ.

    5. Đối với xây dựng, lắp đặt, bao gồm cả đóng tàu, là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

    6. Đối với hàng hóa nhập khẩu là thời điểm đăng ký tờ khai hải quan.

    Căn cứ tại Điều 9 Nghị định 123/2020/NĐ-CP quy định:

    Điều 9. Thời điểm lập hóa đơn

    1. Thời điểm lập hóa đơn đối với bán hàng hóa (bao gồm cả bán tài sản nhà nước, tài sản tịch thu, sung quỹ nhà nước và bán hàng dự trữ quốc gia) là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

    Theo đó, Trường hợp hai bên mua bán hàng hóa đã thực hiện chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa trước ngày 31/12/2022 thì được xem là thời điểm đã xác định thuế GTGT do đó được áp dụng thuế suất thuế GTGT 8%.

    Nếu hàng hóa chưa được chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa trước ngày 31/12/2022 thì không được áp dụng thuế suất thuế GTGT 8%.

    Lưu ý: Hành vi lập hóa đơn sai thời điểm có thể bị xử lý vi phạm hành chính theo quy định tại Điều 24 Nghị định 125/2020/NĐ-CP.

     
    Báo quản trị |