Đi xe đạp, đi bộ có được vượt đèn đỏ không ? Nếu vi phạm thì xử lý như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #576949 08/11/2021

    lamlinh_2507
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:28/03/2018
    Tổng số bài viết (125)
    Số điểm: 3130
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 164 lần


    Đi xe đạp, đi bộ có được vượt đèn đỏ không ? Nếu vi phạm thì xử lý như thế nào?

    Hiện nay, có nhiều người đi bộ, đi xe đạp di chuyển trên đường mà thường thấy nhất là vào giờ tập thể dục buổi sáng đã chủ quan vượt qua cả đèn đỏ. Một câu hỏi đặt ra việc người đi bộ, người đi xe đạp nếu không tuân thủ tín hiệu đèn giao thông thì có bị phạt hay không ?

    Đi xe đạp, đi bộ có được vượt đèn đỏ không? - Minh họa

    Người đi xe đạp, đi bộ vượt đèn đỏ bị xử lý thế nào?

    Việc tuân theo tín hiệu đèn giao thông là nghĩa vụ của mọi người khi tham gia giao thông chứ không tính riêng cho các phương tiện giao thông cơ giới. Vì vậy nếu người đi bộ, người đi xe đạp vượt đèn đỏ thì  họ đã vi phạm nguyên tắc chấp hành báo hiệu đường bộ theo Điều 11 của Luật giao thông đường bộ 2008 và sẽ bị xử lý hành chính theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP , cụ thể như sau:

    Căn cứ điểm b khoản 1 Điều 9 Nghị định 100/2019/NĐ-CP  về quy tắc xử phạt xử phạt người đi bộ vi phạm quy tắc giao thông đường bộ quy định:

    Người đi bộ có thể bị phạt tiền từ 60.000 đồng đến 100.000 đồng nếu không chấp hành hiệu lệnh hoặc chỉ dẫn của đèn tín hiệu, biển báo hiệu, vạch kẻ đường. 

    Căn cứ  điểm đ Khoản 2 Điều 8 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển xe đạp, xe đạp máy (kể cả xe đạp điện), người điều khiển xe thô sơ khác vi phạm quy tắc giao thông đường bộ quy định:

    Người đi xe đạp mà vượt đèn đỏ có thể bị phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đồng nếu Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của người điều khiển giao thông hoặc người kiểm soát giao thông.

    Nhiều người nghĩ rằng việc đi bộ, đi xe đạp thì sẽ ít nguy hiểm vì xe nhỏ, tốc độ di chuyển chậm, tuy nhiên chính sự chủ quan đó lại vô tình gây nguy hiểm cho người khác. Sự lưu thông trên đường có được an toàn hay không phụ thuộc vào ý thức chấp hành các quy định về an toàn giao thông của tất cả những người tham giao thông, kể cả người đi bộ hay người đi xe đạp. 

     
    482 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamlinh_2507 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/11/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #577910   12/12/2021

    Thật ra mình thấy luật có quy định đó nhưng mà thực tế rất khó sử phạt. Mình đi ngoài đường vẫn thấy rất nhiều người đi bộ ngang nhiên vượt đèn đỏ mà. Mà đôi khi mình thấy cảnh sát giao thông còn không buồn sử phạt với những trường hợp như vậy nữa. Đồng thời, thì việc xử phạt được các trường hợp này khá khó vì hiện nay mình thấy không đủ lực lượng chức năng để thực hiện. Nhưng mà mong là qua bài viết của bạn mọi người cũng nên tuân thủ luật giao thông hơn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Thanhngoc209 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/12/2021)
  • #578506   27/12/2021

    Mình cũng thường xuyên đi xe đạp (đi làm bằng xe đạp) nhưng qua bài viết có thể thấy mức phạt cho vi phạm giao thông của xe đạp đang quá nhẹ. Nó làm cho người tham gia giao thông cảm giác như đi xe đạp thì không cần tuân thủ luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #578509   27/12/2021

    Đi xe đạp, đi bộ có được vượt đèn đỏ không ? Nếu vi phạm thì xử lý như thế nào?

    Mặc dù việc xử phạt với những trường hợp trên là điều không hề dễ dàng bởi nhiều người đã luôn mặc định ý nghĩ rằng đi bộ, đi xe đạp vốn sẽ không bị phạt điều gì cả. Tuy nhiên việc đặt ra quy định xử phạt như trên là điều cần thiết để hoàn thiện hệ thống pháp luật về các quy định xử phạt hành chính trong giao thông đường bộ. Vấn đề cần quan tâm tiếp theo sẽ là việc tuyên truyền những quy định đó đến mọi người hơn nữa thông qua các chủ trương, chính sách phối hợp từ Trung ương cho đến địa phương. Hi vọng bài viết của bạn sẽ giúp cho nhiều người có cái nhìn nhận đúng đắn hơn về vấn đề này.

     
    Báo quản trị |  
  • #578614   28/12/2021

    Đi xe đạp, đi bộ có được vượt đèn đỏ không ? Nếu vi phạm thì xử lý như thế nào?

    Mức phạt đối với người đi xe đạp hay đi bộ vượt đèn đỏ thì có thể còn nhẹ, nhưng quan trọng người dân nên ý thức được tầm nguy hiểm khi mình vượt đèn đỏ. Vì xe đạp hay đi bộ vượt đèn đỏ vẫn có khả năng cao gây tai nạn giao thông. Mọi người khi tham gia giao thông nên nâng cao ý thức để bảo vệ mình và bảo vệ người khác

     
    Báo quản trị |  
  • #578864   30/12/2021

    Đi xe đạp, đi bộ có được vượt đèn đỏ không ? Nếu vi phạm thì xử lý như thế nào?

    Cảm ơn vì thông tin hữu ích mà bạn chia sẻ, theo mình thấy hiện nay nhiều người có suy nghĩ rằng đi xe đạp thường sẽ không bị xử phạt cho nên có rất nhiều trường hợp người đi xe đạp ngang nhiên vi phạm quy tắc giao thông như lấn làn, vượt đèn đỏ. Pháp luật cần có các chế tài để đảm bảo việc tham gia giao thông an toàn với tất cả mọi công dân.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #578870   30/12/2021

    Đi xe đạp, đi bộ có được vượt đèn đỏ không ? Nếu vi phạm thì xử lý như thế nào?

    Trên thực tế, nhiều người đi bộ, đi xe đạp luôn có suy nghĩ sẽ không dễ dàng bị phạt như đi xe máy, xe mô tô. Tuy nhiên, trên mọi nẻo đường đều có bảng chỉ dẫn, thông báo những phần đường, làn đường dành cho người đi bộ, đi xe đạp. Vì vậy, việc chấp hành theo quy định pháp luật phần lớn là do ý thức của mỗi người, không phụ thuộc quá nhiều vào những chỉ dẫn hay sợ bị phạt.

     
    Báo quản trị |  
  • #578960   31/12/2021

    thuongnguyen2510
    thuongnguyen2510

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2016
    Tổng số bài viết (48)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đi xe đạp, đi bộ có được vượt đèn đỏ không ? Nếu vi phạm thì xử lý như thế nào?

    Cảm ơn thông tin chia sẻ hữu ích từ bạn. Quy định xử phạt đối với người đi bộ và đi xe đạp dường như rất ít đucợ áp dụng trong thực tế, nguyên nhân là vi phạm trên tạo ra mức nguy hiểm thấp hơn so với các vi phạm của người điều khiển phương tiện có động cơ. Tuy nhiên, cũng cần nâng cao ý thức chấm hành của người đi bộ và đi xe đạp khi tham gia tham thông để hạn chế tối đa các tai nạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #579909   29/01/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (299)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Đi xe đạp, đi bộ có được vượt đèn đỏ không ? Nếu vi phạm thì xử lý như thế nào?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Pháp luật quy định chung đối với người tham gia giao thông, tức là bao gồm các đối tượng đi bộ hay đi xe đạp, nhưng trên thực tế, các đối tượng này thường tự loại mình ra khỏi những quy định giao thông bởi nhầm lẫn mình không gây ra nguy hiểm, mà chỉ những phương tiện cơ giới như xe máy, ô tô có khả năng gây tai nạn mới cần xử phạt vi phạm. Chính vì vậy, cũng đã xảy ra nhiều trường hợp tai nạn đáng tiếc do lỗi của người đi bộ hay người đi xe đạp. 

     
    Báo quản trị |  
  • #581974   29/03/2022

    minhhanhuynh2102
    minhhanhuynh2102
    Top 500
    Mầm

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:21/03/2022
    Tổng số bài viết (163)
    Số điểm: 950
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Cảm ơn bạn đã chia sẻ vấn đề hết sức thực tế, vấn đề xử phạt người đi xe đạp, người đi bộ khi vi phạm pháp luật về giao thông đã được quy định rõ trong các văn bản pháp luật. Tuy nhiên, trên thực tế có khá ít trường hợp bị xử phạt vì hành vi vi phạm này nên mọi người thường nghĩa pháp luật không định. Bạn có thể tìm hiểu thêm ở Nghị định 100/2019/NĐ-CP để biết thêm chi tiết bạn nhé!

     
    Báo quản trị |