Đi quân sự mang gì? Những quy định cần biết trước khi nhập ngũ NVQS 2024

Chủ đề   RSS   
  • #607573 18/12/2023

    nguyenhoaibao12061999
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (2261)
    Số điểm: 78451
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 2004 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Đi quân sự mang gì? Những quy định cần biết trước khi nhập ngũ NVQS 2024

    Khi công dân nhận được lệnh gọi nhập ngũ thì việc cần làm là xác định hành trang lên đường nhập ngũ. Vì trong môi trường quân sự rất khắt khe với việc chuẩn bị đồ dùng sinh hoạt. Vậy khi đi quân sự các tân binh cần mang gì?
     
     
    1. Những vật dụng nào được mang theo đi nghĩa vụ quân sự?
     
    Các binh sĩ khi lần đầu vào môi trường quân sự, do đó cần phải chuẩn bị trước những vật dụng thật sự cần thiết cho sinh hoạt, tránh mang những vật vô ích chiếm diện tích và trọng lượng của balo mang theo.
     
    Theo quy định thì các tân binh được phép mang 13kg đồ dùng sinh hoạt cá nhân. Bên cạnh việc nghiêm cấm người tham gia NVQS mang các vật cấm như chất ma túy, vũ khí các loại, băng, ảnh đòi trụy,... Thì được phép mang các vật dụng sau:
     
    - Bàn chải đánh răng (tránh mang bàn chải pin/điện và không cần mang kem đánh răng)
     
    - Đồ bấm móng tay.
     
    - Dao cạo râu, kéo cắt lông mũi, nhíp,...
     
    - Bàn chải giặt quần áo (quân đội tự giặt quần áo bằng tay)
     
    - Thuốc cảm, sốt, nhức mỏi, viên sủi C tăng sức đề kháng (Mặc dù luôn có phòng khám nhưng trong trường hợp cấp bách hoặc đi hành quân vẫn có mang theo)
     
    Ngoài các vật dụng thiết yếu như đã liệt kê các tân binh lần đầu đi NVQS cũng có thể mang thêm các vật dụng khác cần thiết đối với mình làm sao đủ 13kg đồ mang theo.
     
    Lưu ý: Không mang theo quần áo vì được cấp phát, các vật dụng khác có thể được cấp phát hoặc mua thêm tại canteen nơi huấn luyện.
     
    2. Những vật dụng tân binh được cấp phát miễn phí khi tham gia NVQS
     
    Khi tham gia NVQS các tân binh được cấp phát một số tư trang miễn phí như sau:
     
    - Mũ cối
     
    - Quân phục
     
    - Quần áo thu đông
     
    - Ba lô
     
    - Tất
     
    - Giày vải
     
    - Dây thắt lưng
     
    - Khăn mặt
     
    Lưu ý: Các vật dụng, quân tư trang còn lại sẽ được cấp phát đầy đủ khi chính thức có mặt tại đơn vị huấn luyện.
     
    3. Đi quân sự có được mang điện thoại, máy tính theo không?
     
    Theo Điều 10 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định các hành vi bị nghiêm cấm khi thực hiện nghĩa vụ quân sự bao gồm:
     
    - Trốn tránh thực hiện NVQS.
     
    - Chống đối/cản trở việc thực hiện NVQS.
     
    - Gian dối khi khám sức khỏe NVQS.
     
    - Lợi dụng chức vụ, quyền hạn để làm trái quy định về NVQS.
     
    - Sử dụng hạ sĩ quan, binh sĩ trái quy định của pháp luật.
     
    - Xâm phạm thân thể, sức khỏe; xúc phạm danh dự, nhân phẩm của hạ sĩ quan, binh sĩ.
     
    Theo quy định trên cho thấy không có quy định cấm binh sĩ mang điện thoại, laptop theo cùng. Tuy nhiên, trong thời gian 2 tháng huấn luyện trước khi chuyển giao thì binh sĩ không được phép mang vào vì bí mật quân sự cũng như cần thời gian phổ biến quy định và tinh thần cho các tân binh được hoàn thiện mới được phép sử dụng.
     
    4. Tân binh tham gia NVQS được nghỉ phép một năm mấy ngày?
     
    Căn cứ Điều 3 Nghị định 27/2016/NĐ-CP quy định chế độ nghỉ phép đối với hạ sĩ quan, binh sĩ phục vụ tại ngũ được quy định như sau:
     
    - Hạ sĩ quan, binh sĩ phục vụ tại ngũ từ tháng thứ mười ba trở đi thì được nghỉ phép hàng năm; thời gian nghỉ là 10 ngày (không kể ngày đi và về) và được thanh toán tiền tàu, xe, tiền phụ cấp đi đường theo quy định hiện hành.
     
    - Hạ sĩ quan, binh sĩ là học viên các học viện, nhà trường trong, ngoài Quân đội, thời gian học từ một năm trở lên có thời gian nghỉ hè giữa hai năm học thì thời gian nghỉ này được tính là thời gian nghỉ phép và được thanh toán tiền tàu, xe, tiền phụ cấp đi đường theo quy định hiện hành.
     
    - Trường hợp đặc biệt do yêu cầu nhiệm vụ chiến đấu, sẵn sàng chiến đấu hoặc ở những nơi điều kiện đi lại khó khăn không thể giải quyết cho nghỉ phép thì được thanh toán bằng tiền. Mức tiền thanh toán một ngày không nghỉ phép bằng mức tiền ăn cơ bản một ngày của hạ sĩ quan, binh sĩ bộ binh.
     
    - Hạ sĩ quan, binh sĩ đã nghỉ phép năm theo chế độ, nếu gia đình gặp thiên tai, hỏa hoạn nặng hoặc bố, mẹ đẻ; bố, mẹ vợ hoặc bố, mẹ chồng; người nuôi dưỡng hợp pháp; vợ hoặc chồng và con đẻ, con nuôi hợp pháp từ trần, mất tích hoặc hạ sĩ quan, binh sĩ lập được thành tích đặc biệt xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ thì được nghỉ phép đặc biệt, thời gian không quá 05 ngày (không kể ngày đi và về) và được thanh toán tiền tàu, xe, tiền phụ cấp đi đường theo quy định hiện hành.
     
    6224 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhoaibao12061999 vì bài viết hữu ích
    admin (02/02/2024)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận