Đi ngược chiều và không có giấy phép lái xe?

Chủ đề   RSS   
  • #585066 01/06/2022

    Truchuynh270899

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:01/06/2022
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đi ngược chiều và không có giấy phép lái xe?

    Xin chào luật sư!

    Hôm 30/5 ba tôi bị lập biên bản đi xe máy ngược chiều trên đường có biển cấm đi ngược chiều cộng thêm không có bằng lái và giấy đăng kí xe và bị tạm giữ xe. Ngày hôm sau ba tôi có lên đồn để bổ sung giấy đăng kí xe nhưng không có bằng lái mà ba tôi đã kí vào biên bản, bị tạm giữ xe đến 7 ngày. Vậy tôi có thể dùng bằng lái của mình để lên bảo lãnh được không ạ và có giảm xử phạt không có bằng lái được không ạ!

    Tôi cảm ơn!

     
    104 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #585069   02/06/2022

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14915)
    Số điểm: 99629
    Cảm ơn: 3458
    Được cảm ơn 5325 lần
    SMod

    ĐI NGƯỢC CHIỀU VÀ KHÔNG CÓ GIẤY PHÉP LÁI XE

    Bạn không thể dùng bằng lái của bạn để lên bảo lãnh, và cũng không thể giảm xử phạt không có bằng lái.

    Tuy nhiên, phải có bằng lái của bạn thì công an mới giao xe (sau khi đủ số ngày tạm giữ xe)

     

     
    Báo quản trị |  
  • #587974   22/07/2022

    lvkhngoc
    lvkhngoc

    Chồi

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 1034
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 29 lần


    Đi ngược chiều và không có giấy phép lái xe?

    Chào bạn, trường hợp của bạn mình có quan điểm như sau: 

    Tại Điều 15 Nghị định 138/2021/NĐ-CP quy định: 

    Điều 15. Đặt tiền bảo lãnh phương tiện giao thông bị tạm giữ theo thủ tục hành chính

    1. Tổ chức, cá nhân vi phạm có khả năng tài chính đặt tiền bảo lãnh thì được xem xét để giao giữ, bảo quản phương tiện giao thông vi phạm hành chính.

    2. Người có thẩm quyền tạm giữ phương tiện giao thông vi phạm hành chính có thẩm quyền quyết định cho tổ chức, cá nhân đặt tiền bảo lãnh phương tiện giao thông đó.

    [...]”

    Theo quy định trên thì chỉ được đặt tiền để bảo lãnh phương tiện giao thông bị tạm giữ theo thủ tục hành chính, không có quy định đặt bằng lái để bảo lãnh. Do đó bạn không thể dùng bằng lái để bảo lãnh. Ngoài ra thì bạn cũng không thể sử dụng bằng lái của mình để giảm xử phạt cho ba bạn. 

     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lvkhngoc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/07/2022)
  • #587987   23/07/2022

    Đi ngược chiều và không có giấy phép lái xe?

    Chào Anh/Chị sau đây tôi có một số quan điểm như sau:
     
    Tại Điều 15 Nghị định 138/2021/NĐ-CP quy định: 
     
    “Điều 15. Đặt tiền bảo lãnh phương tiện giao thông bị tạm giữ theo thủ tục hành chính
     
    1. Tổ chức, cá nhân vi phạm có khả năng tài chính đặt tiền bảo lãnh thì được xem xét để giao giữ, bảo quản phương tiện giao thông vi phạm hành chính.
     
    2. Người có thẩm quyền tạm giữ phương tiện giao thông vi phạm hành chính có thẩm quyền quyết định cho tổ chức, cá nhân đặt tiền bảo lãnh phương tiện giao thông đó.
     
    [...]”
     
    Về mức bảo lãnh quy định tại khoản 4 Điều 8 Thông tư 47/2014/TT-BCA Quy định chi tiết thi hành một số điều của Nghị định số 115/2013/NĐ-CP ngày 03/10/2013 về quản lý, bảo quản tang vật, phương tiện vi phạm hành chính bị tạm giữ, tịch thu theo thủ tục hành chính như sau:
     
    " Tổ chức, cá nhân đặt tiền bảo lãnh cho người có thẩm quyền tạm giữ phương tiện. Mức tiền đặt bảo lãnh ít nhất phải bằng mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt quy định cho một hành vi vi phạm; trường hợp thực hiện nhiều hành vi vi phạm hành chính trong cùng một vụ vi phạm thì mức tiền đặt bảo lãnh ít nhất phải bằng tổng mức tiền phạt tối đa của các hành vi vi phạm.
     
    Người có thẩm quyền tạm giữ phương tiện sau khi nhận tiền đặt bảo lãnh phải chuyển ngay số tiền đó vào bộ phận tài vụ của cơ quan người có thẩm quyền tạm giữ để quản lý; trường hợp người có thẩm quyền tạm giữ phương tiện để mất tiền đặt bảo lãnh hoặc sử dụng tiền đặt bảo lãnh thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý kỷ luật và phải bồi hoàn theo quy định của pháp luật."
     
    Như vậy với trường hợp trên của bạn thì bạn có thể đặt tiền bảo lãnh vi phạm hành chính, cụ thể là phương tiện giao thông theo những quy định trên và không có quy định về việc dùng bằng lái để bão lãnh xe cũng như không có quy định nào về việc dùng bằng lái xe để giảm phạt dùm người khác khi vi phạm giao thông.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trinhthibaongan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/07/2022)