Đi làm trước khi hết thời gian thai sản được hưởng lương như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #568912 11/03/2021

    lichngaytot

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Đi làm trước khi hết thời gian thai sản được hưởng lương như thế nào?

    Còn 2 tháng nữa mình mới hết thời gian nghỉ sinh 6 tháng, nhưng do sắp xếp được người trông con nên mình muốn xin công ty cho đi làm trước thời hạn, Vậy 2 tháng mình đi làm trước này, mình vẫn được hưởng tiền thai sản và tiền lương bình thương không nhỉ, để mình viết đơn gửi công ty. Tư vấn giúp mình nhé. Mình cảm ơn.

     
    1275 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lichngaytot vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #568929   11/03/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14964)
    Số điểm: 100000
    Cảm ơn: 3504
    Được cảm ơn 5366 lần
    SMod

    Đúng rồi đó. Bạn sẽ được hưởng lương 2 đầu luôn. Nhưng lưu ý là lương cty tính 100% thôi, ko phải 150%

     
    Báo quản trị |  
  • #575325   06/09/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (2004)
    Số điểm: 14475
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 319 lần


    Đi làm trước khi hết thời gian thai sản được hưởng lương như thế nào?

    Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 40 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014:

    Điều 40. Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con

    2. Ngoài tiền lương của những ngày làm việc, lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này”.

    Theo đó, người lao động đi làm trước khi hết thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản vẫn được hưởng đủ tiền lương khi làm việc.

    Bên cạnh đó, căn cứ điểm c khoản 2 Điều 12 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành:

    2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội quy định tại khoản 2 Điều 39 của Luật bảo hiểm xã hội được hướng dẫn như sau:

    c) Trường hợp lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con theo quy định thì thời gian hưởng chế độ thai sản từ khi nghỉ việc đến khi đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, kể từ thời điểm đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con thì lao động nữ vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật bảo hiểm xã hội nhưng người lao động và người sử dụng lao động phải đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế."

    Như vậy, theo quy định trên, lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con vẫn sẽ được hưởng lương từ công ty và vẫn được hưởng chế độ thai sản như bình thường. Tuy nhiên, kể từ thời điểm đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con thì chị và công ty phải đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #597406   27/01/2023

    haunguyenth
    haunguyenth
    Top 150
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/02/2022
    Tổng số bài viết (587)
    Số điểm: 3796
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Đi làm trước khi hết thời gian thai sản được hưởng lương như thế nào?

    Cảm ơn câu hỏi của bạn, đối với vấn đề của bạn, mình xin đóng góp một vài ý kiến cá nhân của mình, mong sẽ giúp ích, hỗ trợ giải đáp được phần nào vướng mắc của bạn:

    Đối với câu hỏi của bạn đi làm trước khi hết thời gian thai sản được hưởng lương như thế nào?

    Theo quy định tại Điều 39 Bộ Luật lao động 2019 quy định về nghỉ thai sản, lao động nữ được nghỉ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Đối với trường hợp trước khi hết thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ muốn đi làm thì phải đáp ứng các điều kiện theo quy định tại Khoản 4 Điều 39.

    Ngoài ra, theo quy định pháp luật tại Khoản 4 Điều 39 Bộ Luật lao động 2019 quy định ngoài tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động trả, lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 40 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 cũng đã quy định ngoài tiền lương của những ngày làm việc, lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định.

    Như vậy đối với lao động nghỉ thai sản đi làm sớm vừa được hưởng lương theo thời gian làm việc, vừa được hưởng đủ thời gian trợ cấp thai sản.

     
    Báo quản trị |