Đi khám mà quên mang theo thẻ BHYT có được thanh toán lại không?

Chủ đề   RSS   
  • #598478 01/02/2023

    xuanuyenle
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2128)
    Số điểm: 74617
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 1596 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Đi khám mà quên mang theo thẻ BHYT có được thanh toán lại không?

    Bảo hiểm y tế (BHYT) là hình thức bảo hiểm được áp dụng trong lĩnh vực chăm sóc sức khỏe, không nhằm mục đích lợi nhuận, do nhà nước tổ chức thực hiện và toàn dân tham gia.

    Theo đó, người dân đã và đang hưởng những quyền lợi mà BHYT mang lại. Tuy nhiên trong trường hợp, đi khám chữa bệnh mà quên mang theo thẻ BHYT thì phải làm như thế nào? Người dân có được thanh toán lại mức đó không?

    Có được thanh toán lại khi đi khám không mang theo thẻ BHYT?

    Căn cứ Khoản 1 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định về thủ tục khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế thì:

    Người tham gia bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế có ảnh.

    Trường hợp thẻ bảo hiểm y tế chưa có ảnh thì phải xuất trình một trong các giấy tờ tùy thân có ảnh do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp hoặc Giấy xác nhận của Công an cấp xã hoặc giấy tờ khác có xác nhận của cơ sở giáo dục nơi quản lý học sinh, sinh viên; các giấy tờ chứng minh nhân thân hợp pháp khác.

    Như vậy, khi đi khám bệnh mà quên không mang thẻ bảo hiểm y tế sẽ thuộc trường hợp khám, chữa bệnh không đúng thủ tục. 

    Trong trường hợp này, phải thanh toán trực tiếp chi phí khám chữa bệnh của người đi khám và sẽ được thanh toán lại chi phí điều trị tương đương với mức hưởng.

    Tuy nhiên được thanh toán lại nếu thực hiện theo đúng thủ tục đề nghị thanh toán lại theo quy định của pháp luật. 

    Hướng dẫn thủ tục thanh toán lại chi phí điều trị

    Thành phần hồ sơ: 

    Căn cứ Điều 28 Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì hồ sơ thanh toán lại chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế bao gồm:

    (1) Các giấy tờ là bản chụp (kèm theo bản gốc để đối chiếu) gồm:

    - Thẻ bảo hiểm y tế, giấy chứng minh nhân thân theo quy định.

    - Giấy ra viện, phiếu khám bệnh hoặc sổ khám bệnh của lần khám bệnh, chữa bệnh đề nghị thanh toán.

    (2) Hóa đơn và các chứng từ có liên quan.

    Nơi nộp hồ sơ: Cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi cư trú (Khoản 1 Điều 29 Nghị định 146/2018/NĐ-CP).

    Thời gian giải quyết: Trong thời hạn 40 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ đề nghị thanh toán cơ quan bảo hiểm xã hội hoàn thành việc giám định BHYT và thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trực tiếp cho người bệnh. Trường hợp không thanh toán phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do (Khoản 2 Điều 29 Nghị định 146/2018/NĐ-CP).

     
    1196 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #598708   16/02/2023

    chaann
    chaann
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:08/06/2022
    Tổng số bài viết (404)
    Số điểm: 3485
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 50 lần


    Đi khám mà quên mang theo thẻ BHYT có được thanh toán lại không?

    Cảm ơn những chia sẻ hữu ích của bạn. Hiện nay đã có thể sử dụng hình ảnh thẻ BHYT trên ứng dụng VssID. Theo đó, người dân không cần mang theo thẻ BHYT khi đi khám chữa bệnh.

     
    Báo quản trị |