Đi du lịch với Công ty, người lao động có được chấm công hưởng nguyên lương không?

Chủ đề   RSS   
  • #585808 26/06/2022

    maithuan415
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2020
    Tổng số bài viết (256)
    Số điểm: 2045
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 21 lần


    Đi du lịch với Công ty, người lao động có được chấm công hưởng nguyên lương không?

    Theo quy định của Bộ luật Lao động năm 2019, người lao động được nghỉ làm việc nhưng vẫn được hưởng nguyên lương trong 2 trường hợp sau:

    Một là, nghỉ hằng năm

    Theo quy định tại Điều 113 Bộ luật Lao động năm 2019 như sau:

    “Điều 113. Nghỉ hằng năm

    1. Người lao động làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

    a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

    b) 14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;

    c) 16 ngày làm việc đối với người làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.

    2. Người lao động làm việc chưa đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm theo tỷ lệ tương ứng với số tháng làm việc.

    3. Trường hợp do thôi việc, bị mất việc làm mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ.

    4. Người sử dụng lao động có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động biết. Người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.

    5. Khi nghỉ hằng năm mà chưa đến kỳ trả lương, người lao động được tạm ứng tiền lương theo quy định tại khoản 3 Điều 101 của Bộ luật này.

    6. Khi nghỉ hằng năm, nếu người lao động đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 02 ngày thì từ ngày thứ 03 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và chỉ được tính cho 01 lần nghỉ trong năm.

    7. Chính phủ quy định chi tiết điều này.”

    Hai là, Nghỉ lễ, tết

    Theo quy định tại Điều 112 Bộ luật Lao động năm 2019 như sau:

    “Điều 112. Nghỉ lễ, tết

    1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

    a) Tết Dương lịch: 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

    b) Tết Âm lịch: 05 ngày;

    c) Ngày Chiến thắng: 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

    d) Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

    đ) Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);

    e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

    2. Lao động là người nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài các ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

    3. Hằng năm, căn cứ vào điều kiện thực tế, Thủ tướng Chính phủ quyết định cụ thể ngày nghỉ quy định tại điểm b và điểm đ khoản 1 Điều này.”

    Đối với các trường hợp nghỉ việc khác với hai trường hợp nêu trên, việc nghỉ có hưởng lương hoặc không hưởng lương sẽ theo sự thỏa thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động.

    Như vậy, trường hợp đi du lịch cùng cả công ty không thuộc một trong hai trường hợp như trên. Tuy nhiên, tùy thuộc vào sự thỏa thuận giữa người sử dụng lao động và người lao động mà vẫn có thể được nhận lương.

    Khi đó, ngày nghỉ đi du lịch với công ty được quy đổi vào ngày nghỉ phép hằng năm theo Điều 113 Bộ luật Lao động 2019. Thì lúc này vẫn được hưởng nguyên lương và chấm công bình thường.

     
    115 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #586777   29/06/2022

    banhquecute
    banhquecute

    Mầm

    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 725
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Đi du lịch với Công ty, người lao động có được chấm công hưởng nguyên lương không?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích mà bạn đã chia sẻ. Căn cứ theo quy định tại khoản 4 Điều 113 Bộ luật Lao động 2019, người sử dụng lao động có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động biết.

    Theo đó, công ty có thể thỏa thuận với người lao động để trừ phép năm cho những ngày đi du lịch mà không trùng với ngày nghỉ hàng tuần, ngày nghỉ Lễ, Tết để người lao động vẫn có thể được hưởng nguyên lương trong những ngày nghỉ khi đi du lịch.

     
    Báo quản trị |  
  • #586797   29/06/2022

    Hong312
    Hong312
    Top 150
    Lớp 3

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (530)
    Số điểm: 4330
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 75 lần


    Đi du lịch với Công ty, người lao động có được chấm công hưởng nguyên lương không?

    Cảm ơn bài viết của bạn, hiện nay pháp luật về lao động không có quy định nào về việc NSDLĐ tổ chức cho NLĐ nghỉ thì có được hưởng lương hay không. Việc này sẽ được quy định trong thỏa ước lao động tập thể, nội quy lao động của Công ty (nếu có). Thực tế có nhiều trường hợp Cty tổ chức cho NLĐ đi chơi và giữa hai bên có thỏa thuận những ngày đi chơi đó trừ vào phép năm hoặc công ty không trừ lương NLĐ.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #586826   29/06/2022

    Đi du lịch với Công ty, người lao động có được chấm công hưởng nguyên lương không?

    cảm ơn thông tin hữu ích bạn đã chia sẻ. Việc công ty tổ chức NLĐ đi du lịch không thuộc trường hợp nghỉ hàng năm hay lễ tết. VÌ vậy thông thường hiện nay NSDLĐ và NLĐ thỏa thuận trừ vào ngày phép năm của NLĐ để NLĐ được hưởng nguyên lương.

     
    Báo quản trị |