Di chúc có hợp pháp không?

Chủ đề   RSS   
  • #493890 10/06/2018

    huynhtouyen06

    Female
    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2011
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 460
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 2 lần


    Di chúc có hợp pháp không?

    Xin cảm ơn LS rất nhiều. Vậy LS cho em hỏi thêm vấn đề như sau:

    Mẹ tôi không biết chữ và nhờ một người hàng xóm viết hộ di chúc và bà nhờ 2 người khác ký tên làm chứng cho bà viết di chúc vậy xin hỏi 2 người đó có cần lên UBND để ký tên ko vì di chúc bà viết cũng lâu rồi ( 2010_) khi đó 2 nhân chứng chỉ ký tên thôi chứ ko có xác nhận của địa phương. Vậy xin hỏi di chúc của mẹ tôi lập như vậy có hợp pháp không? ( bà có giấy khám sức khoẻ chứng minh tại thời điểm lập di chúc bà còn minh mẫn).

    Mong LS tư vấn giúp tôi.

     

     
    2248 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhtouyen06 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #526724   28/08/2019

    hoangthai090895
    hoangthai090895
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2019
    Tổng số bài viết (122)
    Số điểm: 838
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 42 lần


    Theo quy định tại điều 634 Bộ luật dân sự 2015 Trường hợp người lập di chúc không tự mình viết bản di chúc thì có thể tự mình đánh máy hoặc nhờ người khác viết hoặc đánh máy bản di chúc, nhưng phải có ít nhất là hai người làm chứng. Người lập di chúc phải ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc trước mặt những người làm chứng; những người làm chứng xác nhận chữ ký, điểm chỉ của người lập di chúc và ký vào bản di chúc. Việc lập di chúc bằng văn bản có người làm chứng phải tuân theo quy định tại Điều 631 và Điều 632 của Bộ luật dân sự 2015. Thì di chúc của bà bạn hoàn toàn hợp pháp.

     
    Báo quản trị |  
  • #526753   29/08/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14964)
    Số điểm: 100024
    Cảm ơn: 3486
    Được cảm ơn 5359 lần
    SMod

    Còn tùy nha, nếu bà không ký tên hay điểm chỉ thì di chúc vô hiệu theo điều khoản đã trích dẫn.

     
    Báo quản trị |  
  • #553382   29/07/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 5 lần


    Theo quy định về Di chúc bằng văn bản có người làm chứng tại Điều 634 Bộ luật Dân sự 2015:

    Trường hợp người lập di chúc không tự mình viết bản di chúc thì có thể tự mình đánh máy hoặc nhờ người khác viết hoặc đánh máy bản di chúc, nhưng phải có ít nhất là hai người làm chứng. Người lập di chúc phải ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc trước mặt những người làm chứng; những người làm chứng xác nhận chữ ký, điểm chỉ của người lập di chúc và ký vào bản di chúc.

    Việc lập di chúc bằng văn bản có người làm chứng phải tuân theo quy định tại Điều 631 và Điều 632 của Bộ luật này.

     
    Báo quản trị |  
  • #582735   12/04/2022

    thaophuongg24
    thaophuongg24

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hà Nội
    Tham gia:14/03/2022
    Tổng số bài viết (73)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 18 lần


    Di chúc có hợp pháp không?

    Trả lời:

    Chào anh/chị, về trường hợp của anh/chị, tôi xin chia sẻ quan điểm như sau:

    Điều 634 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về việc lập di chúc bằng văn bản có người làm chứng như sau:

    Điều 634. Di chúc bằng văn bản có người làm chứng

    Trường hợp người lập di chúc không tự mình viết bản di chúc thì có thể tự mình đánh máy hoặc nhờ người khác viết hoặc đánh máy bản di chúc, nhưng phải có ít nhất là hai người làm chứng. Người lập di chúc phải ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc trước mặt những người làm chứng; những người làm chứng xác nhận chữ ký, điểm chỉ của người lập di chúc và ký vào bản di chúc.

    Việc lập di chúc bằng văn bản có người làm chứng phải tuân theo quy định tại Điều 631 và Điều 632 của Bộ luật này.

    Theo đó, Điều 631 và Điều 632 quy định về nội dung di chúc và người làm chứng cho việc lập di chúc như sau:

    Điều 631. Nội dung của di chúc

    1. Di chúc gồm các nội dung chủ yếu sau:

    a) Ngày, tháng, năm lập di chúc;

    b) Họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc;

    c) Họ, tên người, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản;

    d) Di sản để lại và nơi có di sản.

    2. Ngoài các nội dung quy định tại khoản 1 Điều này, di chúc có thể có các nội dung khác.

    3. Di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu, nếu di chúc gồm nhiều trang thì mỗi trang phải được ghi số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc.

    Trường hợp di chúc có sự tẩy xóa, sửa chữa thì người tự viết di chúc hoặc người làm chứng di chúc phải ký tên bên cạnh chỗ tẩy xóa, sửa chữa.

    Điều 632. Người làm chứng cho việc lập di chúc

    Mọi người đều có thể làm chứng cho việc lập di chúc, trừ những người sau đây:

    1. Người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của người lập di chúc.

    2. Người có quyền, nghĩa vụ tài sản liên quan tới nội dung di chúc.

    3. Người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi.”

    Như vậy, trong trường hợp mẹ của anh/chị không biết chữ và nhờ một người hàng xóm viết di chúc và bà nhờ 02 người ký tên làm chứng cho bà viết di chúc thì mẹ của anh/chị phải điểm chỉ vào bản di chúc trước mặt những người làm chứng và những người làm chứng xác nhận điểm chỉ của người lập di chúc và ký vào bản di chúc. Trong đó, cần lưu ý người làm chứng phải đáp ứng quy định tại Điều 632 Bộ luật Dân sự năm 2015.

    Người làm chứng phải ký xác nhận trước mặt người có thẩm quyền chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã trong trường hợp người lập di chúc không đọc được hoặc không nghe được bản di chúc, không ký hoặc không điểm chỉ được. Người có thẩm quyền chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã chứng nhận bản di chúc trước mặt người lập di chúc và người làm chứng theo quy định tại khoản 2 Điều 636 Bộ luật Dân sự năm 2015.

    Khoản 1 Điều 630 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về các điều kiện để di chúc được coi là hợp pháp như sau:

    Điều 630. Di chúc hợp pháp

    1. Di chúc hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;

    b) Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.”

    Theo đó, di chúc của mẹ của anh/chị sẽ là di chúc hợp pháp khi đáp ứng các điều kiện nêu trên.

     
    Báo quản trị |