Di chúc bằng văn bản có người làm chứng

Chủ đề   RSS   
  • #584975 31/05/2022

    Tramylttm98

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:31/05/2022
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Di chúc bằng văn bản có người làm chứng

    Cụ bà mất năm 2005 không tự mình viết di chúc nhưng có người viết lại, có trưởng thôn là người làm chứng và ký nhưng không có công chứng thì di chúc có giá trị pháp lý không?

     

    Đối với vấn đề này, căn cứ Điều 656 Bộ luật Dân sự 2005:

    “Điều 656. Di chúc bằng văn bản có người làm chứng

    Trong trường hợp người lập di chúc không thể tự mình viết bản di chúc thì có thể nhờ người khác viết, nhưng phải có ít nhất là hai người làm chứng. Người lập di chúc phải ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc trước mặt những người làm chứng; những người làm chứng xác nhận chữ ký, điểm chỉ của người lập di chúc và ký vào bản di chúc.

    Việc lập di chúc phải tuân theo quy định tại Điều 653 và Điều 654 của Bộ luật này.”

     

    Theo đó, trường hợp cụ không thể tự mình viết di chúc thì có thể nhờ người viết thay.

    Trường hợp này, để di chúc được xem là hợp pháp cần phải thỏa mãn các điều kiện sau:

    (1) Có ít nhất 02 người làm chứng, người làm chứng phải thỏa điều kiện tại Điều 654 Bộ luật dân sự 2005 (Mọi người đều có thể làm chứng cho việc lập di chúc, trừ những người là Người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của người lập di chúc; Người có quyền, nghĩa vụ tài sản liên quan tới nội dung di chúc; Người chưa đủ mười tám tuổi, người không có năng lực hành vi dân sự).

    (2)  Người lập di chúc phải ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc trước mặt những người làm chứng

    (3) Những người làm chứng xác nhận chữ ký, điểm chỉ của người lập di chúc và ký vào bản di chúc.

    (4) Nội dung của di chúc phải thỏa các quy định tại Điều 653 Bộ luật dân sự 2005.

    Do vậy, trường hợp này di chúc đã được Cụ ký tên trước mặt mọi người và được trưởng thôn ký tên làm chứng, nội dung của di chúc có thỏa các điều kiện tại Điều 653 thì cần có thêm 01 người làm chứng không thuộc trường hợp tại Điều 654 để di chúc được xem làm hợp pháp.

     
    60 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận