Đến phá đám cưới và cản trở người yêu cũ lấy chồng có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Chủ đề   RSS   
  • #599097 26/02/2023

    anuyan0862
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:05/12/2022
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 2760
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 25 lần


    Đến phá đám cưới và cản trở người yêu cũ lấy chồng có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    Theo Điều 181 Bộ luật hình sự 2015 quy định về "tội cưỡng ép kết hôn, ly hôn hoặc cản trở hôn nhân tự nguyện, tiến bộ, cản trở ly hôn tự nguyện" như sau:

    Người nào cưỡng ép người khác kết hôn trái với sự tự nguyện của họ, cản trở người khác kết hôn hoặc duy trì quan hệ hôn nhân tự nguyện, tiến bộ hoặc cưỡng ép hoặc cản trở người khác ly hôn bằng cách hành hạ, ngược đãi, uy hiếp tinh thần, yêu sách của cải hoặc bằng thủ đoạn khác, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 03 năm.

    Việc người yêu cũ có hành vi đến phá đám cưới và đe dọa, cấm cản việc thực hiện kết hôn được xem thuộc hành vi cản trở hôn nhân tự nguyện theo quy định của pháp luật..

    Do đó, với hành vi cản trở kết hôn, người này sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về "tội cản trở hôn nhân tự nguyện" như trên.

     
    79 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anuyan0862 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/02/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #599762   28/02/2023

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (402)
    Số điểm: 3489
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 73 lần


    Đến phá đám cưới và cản trở người yêu cũ lấy chồng có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    Cám ơn thông tin chia sẻ từ bài viết của tác giả. Hành vi đến phá đám cưới người khác có thể được xem là hành vi vi phạm về trật tự công cộng và bị xử phạt vi phạm hành chính theo Khoản 3 Điều 7 Nghị định 144/2021/NĐ-CP  như sau:

    Điều 7. Vi phạm quy định về trật tự công cộng

    3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Có hành vi khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm, lăng mạ, bôi nhọ danh dự, nhân phẩm của người khác, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 2 Điều 21 và Điều 54 Nghị định này;

    b) Tổ chức, thuê, xúi giục, lôi kéo, dụ dỗ, kích động người khác cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe người khác hoặc xâm phạm danh dự, nhân phẩm của người khác nhưng không bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

    …”

     

     
    Báo quản trị |