Đất trồng cây hàng năm có thời hạn đến 2024, chuyển nhượng được không?

Chủ đề   RSS   
  • #548806 10/06/2020

    Vinh257

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Đất trồng cây hàng năm có thời hạn đến 2024, chuyển nhượng được không?

    Xin hỏi luật sư, tôi có thửa đất bằng trồng cây hàng năm tại thôn Trường Định xã Hòa Liên huyện Hòa Vang Đà Nẵng có thời hạn đến 2024. Nay tôi muốn chuyển nhượng lại cho người khác có được không?

     
    1668 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Vinh257 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #565889   31/12/2020

    NgocHoLaw
    NgocHoLaw
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5491
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 291 lần


    Theo quy định tại Điều 10 Luật đất đai 2013 thì:

    "1. Nhóm đất nông nghiệp bao gồm các loại đất sau đây:

    a) Đất trồng cây hàng năm gồm đất trồng lúa và đất trồng cây hàng năm khác;"

    Vì đất trồng cây hằng năm là loại đất thuộc nhóm đất nông nghiệp nên khi nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất cần đáp ứng điều kiện tại Điều 190 Luật đất đai 2013 về điều kiện chuyển đổi đất nông nghiệp.

    "Điều 190. Điều kiện chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp

    Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất nông nghiệp do được Nhà nước giao đất, do chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, được tặng cho quyền sử dụng đất hợp pháp từ người khác thì chỉ được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng xã, phường, thị trấn cho hộ gia đình, cá nhân khác để thuận lợi cho sản xuất nông nghiệp và không phải nộp thuế thu nhập từ việc chuyển đổi quyền sử dụng đất và lệ phí trước bạ."

    Bên cạnh đó tại Điều 128 Luật đất đai 2013 quy định về thời hạn sử dụng đất khi nhận chuyển quyền sử dụng đất như sau:

    "1. Thời hạn sử dụng đất khi nhận chuyển quyền sử dụng đất đối với loại đất có quy định thời hạn là thời gian sử dụng đất còn lại của thời hạn sử dụng đất trước khi nhận chuyển quyền sử dụng đất."

    Như vậy, trong trường hợp này bạn có thể chuyển nhượng lại thửa đất đó cho người ở trong cùng xã, phường, thị trấn để thuận lợi cho sản xuất nông nghiệp và không phải nộp thuế thu nhập từ việc chuyển đổi quyền sử dụng đất và lệ phí trước bạ. Thời hạn sử dụng thửa đất đó đến năm 2024.

     
    Báo quản trị |