Đất tái định cư có phải nộp thuế, tiền sử dụng đất hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #592578 20/10/2022

    xuanuyenle
    Top 150
    Lớp 12

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (570)
    Số điểm: 21974
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 514 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Đất tái định cư có phải nộp thuế, tiền sử dụng đất hay không?

    Đất tái định cư là gì?

    Đất tái định cư là đất do Nhà nước cấp để bồi thường cho người dân bị thu hồi đất, giúp họ nhanh chóng ổn định cuộc sống. Tuy nhiên, không phải trường hợp nào bị thu hồi đất cũng được cấp đất tái định cư mà chỉ những đối tượng thỏa mãn các điều kiện tại Điều 6 Nghị định 47/2014/NĐ-CP mới được nhận hỗ trợ này. 

    Tiền sử dụng đất là gì?

    Theo Khoản 21 Điều 3 Luật đất đai 2013 quy định: 

    Tiền sử dụng đất là số tiền mà người sử dụng đất phải trả cho Nhà nước khi được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, công nhận quyền sử dụng đất.

    Các trường hợp được cấp đất tái định cư

    Những trường hợp người dân được hỗ trợ đất hoặc nhà ở tái định cư được quy định rõ tại Điều 6 Nghị định 47/2014/NĐ-CP :

    Trường hợp 1

    Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất ở hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài sở hữu nhà ở gắn với quyền sử dụng đất tại Việt Nam khi bị Nhà nước thu hồi đất mà có sổ đỏ hoặc đủ điều kiện cấp Sổ đỏ thì được bồi thường bằng đất tái định cư hoặc nhà ở tái định cư, nếu đáp ứng được các điều kiện dưới đây:

    - Bị thu hồi hết đất ở;

    - Diện tích đất thổ cư còn lại sau khi bị thu hồi không đủ điều kiện để ở theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh;

    - Không còn nhà ở, đất ở nào khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn bị thu hồi đất ở.

    Lưu ý: Nếu cá nhân, hộ gia đình, người Việt Nam định cư ở nước ngoài không có nhu cầu bồi thường bằng nhà hoặc bằng đất ở tái định cư thì được Nhà nước bồi thường bằng tiền.

    Trường hợp 2

    Nhiều hộ gia đình đồng sở hữu, có chung quyền sử dụng 01 thửa đất thuộc khu đất bị thu hồi thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh sẽ căn cứ vào quỹ nhà ở, đất ở tái định cư cũng như tình hình thực tế tại địa phương để quyết định cấp mức đất ở, nhà ở tái định cư cho từng hộ gia đình.

    Trường hợp 3

    Cá nhân hoặc hộ gia đình nằm trong khu vực hành lang an toàn khi xây dựng công trình công cộng có hành lang bảo vệ an toàn phải di chuyển chỗ ở mà không có chỗ ở nào khác thuộc địa bàn xã, phường, thị đất nơi có đất trong hành lang an toàn thì được bố trí tái định cư.

    Trường hợp 4

    Cá nhân hoặc hộ gia đình được hỗ trợ tái định cư dưới hình thức nhà ở, đất ở tái định cư trong trường hợp:

    - Đất thuộc khu vực bị ô nhiễm môi trường có nguy cơ đe dọa tính mạng con người.

    - Đất có nguy cơ sạt lở, sụt lút, bị ảnh hưởng bởi thiên tai có nguy cơ đe dọa tính mạng người dân.

    Đất tái định cư có phải nộp thuế sử dụng đất không?

    Căn cứ Khoản 1 Điều 1 Thông tư 153/2011/TT-BTC, thông tư hướng dẫn về thuế sử dụng đất phi nông nghiệp quy định về đối tượng chịu thuế như sau:

    Đất ở tại nông thôn, đất ở tại đô thị quy định tại Luật Đất đai 2003 và các văn bản hướng dẫn thi hành.

    Theo đó, đất tái định cư là đất ở, theo quy định trên thì đất ở là đối tượng chịu thuế. Vì vậy, sau quá trình sử dụng thì phải nộp thuế phi nông nghiệp. 

    Đất tái định cư có phải nộp tiền sử dụng đất không?

    Hiện nay, nhiều người lầm tưởng đất tái định cư là đất nhà nước cấp hỗ trợ người dân nên không cần nộp tiền sử dụng đất.

    Tuy nhiên, căn cứ Điều 86 Luật đất đai 2013 quy định:

    Giá đất cụ thể tính thu tiền sử dụng đất tại nơi tái định cư, giá bán nhà ở tái định cư do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định.

    Tiền sử dụng đất là số tiền mà người sử dụng đất phải trả cho Nhà nước khi được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất; cho phép chuyển mục đích sử dụng đất; công nhận quyền sử dụng đất.

    Đồng thời, theo quy định tại Điều 55 Luật Đất đai quy định về giao đất có thu tiền sử dụng đất như sau:

    Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất trong các trường hợp sau đây:

    - Hộ gia đình, cá nhân được giao đất ở;

    - Tổ chức kinh tế được giao đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê;

    - Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được giao đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê;

    - Tổ chức kinh tế được giao đất thực hiện dự án đầu tư hạ tầng nghĩa trang, nghĩa địa để chuyển nhượng quyền sử dụng đất gắn với hạ tầng”.

    Như vậy, đất tái định cư chính là đất ở, mà theo quy định trên thì đất ở là loại đất có thu tiền sử dụng đất. Vì vậy, đất tái định cư phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

     
    487 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn xuanuyenle vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/10/2022) admin (21/10/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #592752   25/10/2022

    minhcong99
    minhcong99
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (382)
    Số điểm: 3500
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 35 lần


    Đất tái định cư có phải nộp thuế, tiền sử dụng đất hay không?

    Cảm ơn bạn đã chia sẽ thông tin hữu ích trên. Đất tái định cư được hiểu là đất do nhà nước thu hồi của dân, di dời dân đến nơi ở mới và cấp đất cho họ làm ăn sinh sống tại nơi ở mới. Hộ gia đình, cá nhân khi Nhà nước thu hồi đất mà không có chỗ ở nào khác thì được giao đất ở hoặc nhà ở tái định cư. Nhà ở, đất ở tái định cư được thực hiện theo nhiều cấp nhà, theo nhiều diện tích khác nhau phù hợp với mức bồi thường và khả năng chi trả của người được tái định cư.

     
    Báo quản trị |  
  • #592758   25/10/2022

    nguyenhoangvy15
    nguyenhoangvy15
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:30/08/2022
    Tổng số bài viết (186)
    Số điểm: 2250
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 46 lần


    Đất tái định cư có phải nộp thuế, tiền sử dụng đất hay không?

    Cảm ơn thông tin hữu ích bạn cung cấp. Tiền sử dụng đất phải trả trong nhiều trường hợp khác nhau như được Nhà nước giao đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, công nhận quyền sử dụng đất đối với một số trường hợp cụ thể chứ không chỉ riêng là tiền chuyển đất nông nghiệp sang đất ở.

     
    Báo quản trị |  
  • #593446   31/10/2022

    thanhdat.nguyen1404
    thanhdat.nguyen1404
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:07/06/2022
    Tổng số bài viết (279)
    Số điểm: 2040
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Đất tái định cư có phải nộp thuế, tiền sử dụng đất hay không?

    Cảm ơn chia sẻ từ bạn. Mình cũng xin thông tin thêm. Căn cứ khoản 1 Điều 16 Nghị định 45/2014/NĐ-CP sửa đổi bởi Điều 1 Nghị định 79/2019/NĐ-CP quy định:
    "Điều 1. Sửa đổi Điều 16 của Nghị định số 45/2014/NĐ-CP như sau:

    1. Hộ gia đình, cá nhân (gồm: người có công với cách mạng; hộ nghèo; hộ gia đình, cá nhân là đồng bào dân tộc thiểu số; hộ gia đình, cá nhân có hộ khẩu thường trú tại địa bàn cấp xã được công nhận là địa bàn kinh tế - xã hội khó khăn, địa bàn kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn) được ghi nợ tiền sử dụng đất trong trường hợp được giao đất tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất theo quy định của pháp luật về đất đai.
    ..."

    Theo quy định trên, đối với hộ gia đình, cá nhân được nhà nước giao đất tái định cư thì phải nộp tiền sử dụng đất nhưng đối với những trường hợp nêu trên thì sẽ được ghi nợ tiền sử dụng đất và trả nợ dần trong thời hạn 05 năm kể từ ngày có quyết định giao đất tái định cư của cơ quan nhà nước có thẩm quyền và không phải nộp tiền chậm nộp trong thời hạn 05 năm này.
     
    Báo quản trị |