Đất gia cố thêm tại bờ sông để sử dụng có được xem xét cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #537760 29/01/2020

    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1027)
    Số điểm: 7210
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 139 lần


    Đất gia cố thêm tại bờ sông để sử dụng có được xem xét cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay không?

    Mình có nhận được một thắc mắc như sau gửi mọi người cùng bàn luận: “nếu phần đất cặp bờ sông, bờ kênh mà người dân gia cố thêm để sử dụng thì thời hạn bao nhiêu năm được công nhận cho người ta?”

    Theo mình tìm hiểu thì hiện nay không có quy định về thời hạn sử dụng đất bao nhiêu năm sẽ được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Đối với trường hợp trên cần xem xét các điệu kiện về nguồn gốc đất có hợp pháp hay không, thời điểm sử dụng đất từ khi nào,... để tiến hành giải quyết theo quy định của pháp luật.

    Đầu tiên,  cần xem xét việc người dân gia cố phần đất cặp bờ sông, bờ kênh có phù hợp với quy định pháp luật hay không và thời gian gia cố phần đất cặp bờ sông, bờ kênh diễn ra khi nào.
    Nếu việc gia cố này diễn ra trước ngày 01/7/2014 thì sẽ được xem xét cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 22 Nghị định 43/2014/NĐ-CP.

    Nếu việc gia cố này sau diễn ra sau ngày 01/7/2014 cần phải xem xét hành vi này có vi phạm pháp luật hay không? Nếu đây hành vi lấn, chiếm đất  vi phạm pháp luật sẽ không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nếu không vi phạm sẽ được xem xét cấp theo quy định tại Khoản 20 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP

    Trên đây là phần tìm hiểu của mình, hi vọng nhận được đóng góp từ các bạn.

     
    1778 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận