Đất đang thế chấp thì có được lập di chúc không?

Chủ đề   RSS   
  • #574349 31/07/2021

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 192 lần


    Đất đang thế chấp thì có được lập di chúc không?

     
    "Điều 320. Nghĩa vụ của bên thế chấp
    ...
    8. Không được bán, thay thế, trao đổi, tặng cho tài sản thế chấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 321 của Bộ luật này."
     
    Việc để lại di chúc khác với tặng cho quyền sử dụng đất. Tặng cho tức là chuyển quyền sử dụng đất, nếu trong thời gian thế chấp mà tặng cho đất, sang tên đất thì mới vi phạm Điều 320 nêu trên. Còn pháp luật không hề có hạn chế việc lập di chúc để lại di sản trong thời gian thế chấp, việc này khác hoàn toàn với việc tặng cho.
     
     
    423 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #574671   21/08/2021

    Hong312
    Hong312
    Top 200


    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (343)
    Số điểm: 2255
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 62 lần


    Đồng ý với bạn, 
     
    Pháp luật không cấm bên thế chấp lập di chúc chỉ định người hưởng di sản là tài sản thế chấp, việc bên thế chấp lập di chúc không làm ảnh hưởng đến quyền của bên nhận thế chấp, bởi vì:
     
    Nếu di sản đang là tài sản thế chấp vào thời điểm mở thừa kế, theo quy định tại khoản 1, Điều 615 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định: "Những người hưởng thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại, trừ trường hợp có thoả thuận khác". Theo đó, người nhận thừa kế phải kế thừa nghĩa vụ của người để lại di sản, hoàn thành nghĩa vụ thế chấp.
     
    Nếu tài sản thế chấp đã bị xử lý, tại khoản 3, Điều 643 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định: ‘Di chúc không có hiệu lực, nếu di sản để lại cho người thừa kế không còn vào thời điểm mở thừa kế; nếu di sản để lại cho người thừa kế chỉ còn một phần thì phần di chúc về phần di sản còn lại vẫn có hiệu lực.‘’.
     
    Nếu bên thế chấp đã hoàn thành nghĩa vụ thế chấp trước thời điểm mở thừa kế, bên thế chấp được nhận lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất gắn liền với tài sản trên đất, khôi phục đầy đủ các quyền đối với tài sản của mình.
     
    Báo quản trị |