Đất chưa có sổ đỏ, có được cấp sổ đỏ khi tách thửa cho con cái theo di chúc không?

Chủ đề   RSS   
  • #583981 11/05/2022

    haitcdn

    Male
    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Đất chưa có sổ đỏ, có được cấp sổ đỏ khi tách thửa cho con cái theo di chúc không?

    Kính chào Cộng đồng dân Luật

    Kính chào các luật sư.

    Gia đình tôi hiện đang sống trên đất ông cha để lại, hiện mảnh đất đang đứng tên chủ sở hữu là cha tôi. Do một số yếu tố (không có tranh chấp) nên hiện tại mảnh đất này chưa được cấp sổ đỏ. Hiện tại sức khoẻ cha tôi đã yếu, ông có để lại di chúc phân chia mảnh đất cho 2 người con (1 trai, 1 gái).

    Cộng đồng dân luật và các luật sư cho tôi hỏi, nếu khi cha tôi mất rồi mà đất vẫn chưa được cấp sổ đỏ thì phần đất thuộc về các con được chia theo di chúc có làm thủ tục để được cấp sổ đỏ không, và trình tự để được cấp sổ như thế nào?

    Trân trọng cảm ơn!

     
    88 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn haitcdn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/06/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #584706   31/05/2022

    Đất chưa có sổ đỏ, có được cấp sổ đỏ khi tách thửa cho con cái theo di chúc không?

    Thừa kế gồm 2 hình thức: thừa kế theo di chúc và thừa kế theo pháp luật.

    Khoản 1 Điều 188 Luật đất đai 2013 quy định:

    1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

    a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

    b) Đất không có tranh chấp;

    c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

    d) Trong thời hạn sử dụng đất.

    Theo quy định trên, chỉ trong trường hợp lập di chúc bằng văn bản có công chứng hoặc di chúc bằng văn bản có chứng thực mới bắt buộc phải có Giấy chứng nhận. Có nghĩa, người đang sử dụng đất vẫn được lập di chúc bằng văn bản có người làm chứng nhằm để lại thừa kế quyền sử dụng đất theo ý chí của người lập di chúc. Bên cạnh đó, người đang sử dụng đất nếu không lập di chúc, khi chết, quyền sử dụng đất vẫn có thể được xác định là di sản thừa kế.

    Trên thực tế, việc đất không có Giấy chứng nhận vẫn được xác định là di sản để chia thừa kế xảy ra rất phổ biến.

     
    Báo quản trị |