Đất cho tặng có phải tài sản chung?

Chủ đề   RSS   
  • #603789 06/07/2023

    bigal

    Sơ sinh


    Tham gia:07/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Đất cho tặng có phải tài sản chung?

    Cha vợ tôi hứa cho đất cho 2 vợ chồng nhưng khi ra làm thủ tục thì lại làm hình hình cho tặng riêng vợ. Vậy miếng đất này có phải tài sản chung của 2 vợ chồng không?

     
    350 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn bigal vì bài viết hữu ích
    admin (03/08/2023) ThanhLongLS (06/07/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #603837   07/07/2023

    Lsnguyenvanvien
    Lsnguyenvanvien

    Male
    Luật sư địa phương

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:13/10/2017
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 27 lần
    Lawyer

    Đất cho tặng có phải tài sản chung?

    Bố vợ nói miệng là Tặng cho 2 vợ chồng nhưng lại làm thủ tục tặng riêng cho mình vợ thì không phải Đất đó là tài sản chung của vợ chồng. 

    Pháp luật chỉ công nhận tài sản chung vợ chồng khi được tặng cho chung nhưng phải bẳng văn bản có công chứng, chứng thực hoặc được sang tên mang tên hai vợ chồng. Tài sản vợ chồng cùng tạo lập trong thời kỳ hôn nhân bằng công sức của 2 vợ chồng theo khoản 3 Điều 167 Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Lsnguyenvanvien vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/07/2023)
  • #603917   10/07/2023

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10478)
    Số điểm: 58084
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4564 lần
    Lawyer

    Đất cho tặng có phải tài sản chung?

    Chào bạn!

    Việc cha vợ bạn có tài sản là quyền sử dụng đất đã được cơ quan chức năng công nhận thì muốn tặng cho ai quyền sử dụng đất là quyền của cha vợ bạn chứ không thể cưỡng ép việc tặng cho được. Theo đó, nếu cha vợ nói tặng cho quyền sử dụng đất cho hai vợ chồng thì phải có giấy tờ ghi nhận và khi làm hợp đồng tặng cho phải ghi tên hai vợ chồng bạn là bên được tặng cho làm căn cứ sau này sang tên sổ hồng cũng có tên hai vợ chồng bạn. Còn nếu khi ra làm hợp đồng tặng cho cha vợ đổi ý chỉ tặng cho riêng vợ bạn thì đó là quyền của người có tài sản nên khi làm hợp đồng tặng cho thể hiện là tặng cho riêng vợ bạn và sổ hồng sang tên cũng chỉ tên vợ của bạn nên đây là tài sản mà vợ bạn được tặng cho riêng trong thời ký hôn nhân nên theo quy địh của Luật hôn nhân và gia đình thì đó là tài sản riêng của vợ bạn mà bạn không có quyền tranh chấp.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com