Đánh người gây thương tích 11% thì đi tù bao nhiêu năm?

Chủ đề   RSS   
  • #515705 25/03/2019

    congtyluattgs

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2018
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Đánh người gây thương tích 11% thì đi tù bao nhiêu năm?

    Luật sư cho e hỏi là tết năm 2019 vừa qua. Do cãi nhau vì k kiềm chế dc bản thân e đã lấy 2 viên gạch đập vào đầu 1 người phụ nữa. Giám định thương tích là trên 11%. Luật sư cho e ? e có bị đi tàu không, nếu bị đi thì bị đi tù bao nhiêu năm ạ?

     
    14221 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #515779   26/03/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1514)
    Số điểm: 8627
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1060 lần
    Lawyer

    Căn cứ tại Khoản 1 Điều 134 Bộ luật Hình sự năm 2015 quy định về tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác thì:

    :Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm…”

    Tội cố ý gây thương tích là loại tội phạm chỉ bị cấu thành khi có thương tổn xảy ra từ 11% trở lên hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các điều kiện của pháp luật quy định. Tội cố ý gây thương tích được thể hiện qua hành vi dùng vũ lực (có hoặc không sử dụng vũ khí) hoặc thủ đoạn khác tác động lên cơ thể ngưòi khác gây tổn thương cho họ. Các thương tích nhìn chung có thể thấy rõ. 

    Như vậy, do bạn thiếu kiềm chế bản thân nên đã lấy 2 viên gạch đập vào đầungười phụ nữa. Giám định thương tích là trên 11%. Việc bạn gây thương tích cho người khác với tỷ lệ 11% , bạn sẽ bị truy cứu trác nhiệm hình sự nếu người bị hại có đơn yêu cầu và phải chịu hình phạt như trên. Nếu còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
  • #543847   19/04/2020

    Achan187
    Achan187

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin anh chị em tư vấn

    Hôm mùng 3/4 e có đi sinh đứa cháu và bị 1 đối tượng đâm thủng bụng phải đi cấp cứu,em đã làm đơn trình báo công an khu vực nhưng chưa đc gọi để giải quyết....đối tượng đâm em là ng địa phương khác bjo em phải làm những gì nữa ạ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Achan187 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/04/2020)
  • #543854   19/04/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1514)
    Số điểm: 8627
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1060 lần
    Lawyer

    Theo thông tin bạn cung cấp, bạn bị một đối tượng đâm thủng bụng phải đi cấp cứu, đối tượng kia có khả năng bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại điều 134 Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi bổ sung 2017 về tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác.

    Theo Điều 155 tại Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 thì hành vi đánh người gây thương tích tại Điều 134 Bộ luật Hình sự 2015 sẽ bị khởi tố khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại, là những người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết .

    Người bị hại hoặc người đại diện sẽ tự mình viết đơn nhân danh người bị hại tố cáo và yêu cầu khởi tố hình sự đối với hành vi đã xâm phạm đến tính mạng, sức khỏe… đến cơ quan cảnh sát điều tra cấp quận, huyện để thụ lý điều tra.

    Theo đó, nếu bạn bị đối tượng đâm thủng bụng thì bạn hoàn toàn có quyền tố cáo hành vi trên với cơ quan công an có thẩm quyền can thiệp. Theo đó, bạn có thể thu thập các chứng cứ từ những người làm chứng, từ hàng xóm, gia đình xung quanh, từ người chứng kiến… Nếu như đơn tố cáo có nội dung đúng sự thật, đủ căn cứ chứng minh thì cơ quan công an sẽ can thiệp điều tra, làm rõ vụ việc.

    Bạn đã làm đơn trình báo công an khu vực nhưng chưa được gọi để giải quyết, có thể vụ việc của bạn vẫn đang trong thời hạn thực hiện việc kiểm tra, xác minh của cơ quan công an có thẩm quyền. Nếu hết thời hạn trong khoảng thời gian từ 20 ngày hoặc có thể đến 60 ngày mà bạn không nhận được quyết định gì của cơ quan điều tra bạn có thể gửi đơn thư yêu cầu tới cơ quan điều tra có thẩm quyền, viện kiểm sát cùng cấp và cơ quan điều tra cấp trên trực tiếp để yêu cầu giải quyết vụ việc theo đúng quy định của pháp luật.

    Thông thường việc nhận đơn phải có xác nhận về việc đã nhận đơn (ghi sổ, giấy xác nhận ...). Bạn có thể trực tiếp yêu cầu cơ quan công an nơi bạn trình báo xác nhận về việc đã nhận đơn trình báo của bạn bằng văn bản hoặc bạn gửi đơn trình báo qua đường bưu điện (giữ lại biên lai ghi nhận việc gửi đơn) làm căn cứ cho việc gửi đơn trình báo của bạn để bạn tính thời hạn.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/04/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;