Đảng viên vi phạm sinh con thứ 3

Chủ đề   RSS   
  • #503892 03/10/2018

    nhattuyen80

    Sơ sinh

    Sóc Trăng, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đảng viên vi phạm sinh con thứ 3

    Bạn tôi là Đảng viên, năm 2006 có sinh con thứ 3, nhưng đến nay không bị hình thức kỷ luật đảng nào, đến tháng 8/2018 được đề bạc lên chức vụ Phó Chủ tịch và có người nộp đơn khiếu nại vấn đề sinh con thứ 3

    Xin hỏi Luật sư, vấn đề trên bạn tôi có bị xử lý kỷ luật không? nếu không vì sao; ngược lại nếu có bị kỷ luật thì hình thức kỷ luật như thế nào.

    Xin cảm ơn Luật sư

     
    1910 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #506705   05/11/2018

    dutiepkhac
    dutiepkhac
    Top 150
    Male
    Lớp 11

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (542)
    Số điểm: 15257
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 165 lần


    Mình có ý kiến như sau: 

    Việc đảng viên sinh con thứ ba (trừ những trường hợp pháp luật có quy định khác) là vi phạm quy định về chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình.

    Theo đó, khoản 1 Điều 27 Quy định 102-QĐ/TW quy định đảng viên vi phạm trong trường hợp sinh con thứ ba thì sẽ bị xử lý kỷ luật bằng hình thức khiển trách

    Theo điểm a khoản 1 Điều 3 Quy định 102-QĐ/TW, thời hiệu xử lý kỷ luật đảng đối với những hành vi vi phạm đến mức phải kỷ luật bằng hình thức khiển trách là 05 năm, tính từ thời điểm có hành vi vi phạm. 

    Theo như bạn cung cấp, bạn của bạn sinh con thứ ba năm 2006 nhưng đến tháng 8/2018 (hơn 12 năm) mới bị người khác khiếu nại thì trong trường hợp này đã hết thời hiệu xử lý kỷ luật đảng nên bạn của bạn sẽ không bị xử lý kỷ luật. 

    Lưu ý: Câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo. 

    Cập nhật bởi DuTiepKhac ngày 05/11/2018 12:03:03 CH

    Pháp luật vô hình, tuy không thể thấy nhưng phải biết!

     
    Báo quản trị |