Đảng viên ly dị chồng được sinh thêm mấy con?

Chủ đề   RSS   
  • #532341 01/11/2019

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 192 lần


    Đảng viên ly dị chồng được sinh thêm mấy con?

    Cho em hỏi em là giáo viên mầm non trường công lập nhà nước em đã vào đảng được cũng gần 1 năm rồi. Em lập gia đình năm 2015 và đã có 1 con. Sau đó em ly hôn. Hiện tại nếu em lập gia đình mới em sẽ sanh được bao nhiêu con ạ?
     
     
    3515 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #532382   02/11/2019

    Limma
    Limma
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2019
    Tổng số bài viết (116)
    Số điểm: 1075
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 143 lần


    Chào bạn, Mình giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

    Theo như thông tin bạn cung cấp bạn là một Đảng viên, nên việc sinh con của bạn được điều chỉnh bởi Quy định 102/QĐ-TW ban hành ngày 15/11/2017 của Bộ chính trị về xử lý kỷ luật đối với Đảng viên vi phạm. Cụ thể tại Điều 27 quy định như sau:

    1- Đảng viên vi phạm một trong các trường hợp sau gây hậu quả ít nghiêm trọng hoặc vi phạm trong trường hợp sinh con thứ ba (trừ trường hợp pháp luật có quy định khác) thì kỷ luật bằng hình thức khiển trách:

    a) Cản trở, cưỡng bức thực hiện kế hoạch hóa gia đình; tham gia các hoạt động xét nghiệm, chuẩn đoán để xác định giới tính thai nhi trái quy định.

    b) Khai báo hoặc xin xác nhận, giám định không trung thực về tình trạng sức khỏe của vợ (chồng), con để thực hiện không đúng quy định hoặc để trốn tránh không bị xử lý do vi phạm chính sách dân số và kế hoạch hóa gia đình.

    2- Trường hợp vi phạm đã bị xử lý kỷ luật theo quy định tại Khoản 1 Điều này mà tái phạm hoặc vi phạm lần đầu gây hậu quả nghiêm trọng, hoặc vi phạm trong trường hợp sinh con thứ tư (trừ những trường hợp pháp luật có quy định khác) thì kỷ luật bằng hình thức cảnh cáo hoặc cách chức (nếu có chức vụ).

    3- Trường hợp vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc vi phạm trong trường hợp sinh con thứ năm trở lên hoặc vi phạm trường hợp sau thì kỷ luật bằng hình thức khai trừ:

    Gian dối trong việc cho con đẻ hoặc nhận nuôi con nuôi mà thực chất là con đẻ nhằm cố tình sinh thêm con ngoài quy định.

    Theo Hướng dẫn 04-HD/UBKTTW của Ủy ban kiểm tra Ban chấp hành trung ương, ban hành ngày 22/03/2018 hướng dẫn thực hiện một số điều quan trong trong Quy định 102/QĐ-TW. Hướng dẫn Điều 27 về các trường hợp vi phạm quy định về chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình tại Quy định 102/QĐ-TW như sau:

    * Trường hợp không vi phạm về chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình, gồm:

    - Cặp vợ chồng sinh con thứ ba, nếu cả hai hoặc một trong hai người thuộc dân tộc có số dân dưới 10.000 người hoặc thuộc dân tộc có nguy cơ suy giảm số dân (tỷ lệ sinh nhỏ hơn hoặc bằng tỷ lệ chết) theo công bố chính thức của Bộ Kế hoạch và Đầu tư.

    - Cặp vợ chồng sinh lần thứ nhất mà sinh ba con trở lên.

    - Cặp vợ chồng đã có một con đẻ, sinh lần thứ hai mà sinh hai con trở lên.

    - Cặp vợ chồng sinh lần thứ ba trở lên, nếu tại thời điểm sinh chỉ có một con đẻ còn sống, kể cả con đẻ đã cho làm con nuôi.

    - Cặp vợ chồng sinh con lần thứ ba, nếu đã có hai con đẻ nhưng một hoặc cả hai con bị dị tật hoặc mắc bệnh hiểm nghèo không mang tính di truyền, đã được Hội đồng giám định y khoa cấp tỉnh hoặc cấp Trung ương xác nhận.

    - Cặp vợ chồng đã có con riêng (con đẻ): sinh một con hoặc hai con, nếu một trong hai người đã có con riêng (con đẻ); sinh một hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh, nếu cả hai người đã có con riêng (con đẻ). Quy định này không áp dụng cho trường hợp hai người đã từng có hai con chung trở lên và các con hiện đang còn sống.

    * Trường hợp sinh con thứ ba do mang thai ngoài ý muốn, nếu thực hiện các biện pháp kế hoạch hóa gia đình gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khoẻ người mẹ (có xác nhận của bệnh viện cấp huyện và tương đương trở lên) thì thôi không xem xét, xử lý kỷ luật.

    Do đó, theo căn cứ trên thì bạn hoàn toàn có thể sinh thêm con mà không bị kỷ luật. Cụ thể, theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đã kết hôn và có 1 con với chồng cũ. Nên bạn có thể được sinh thêm 1 con.

    Cập nhật bởi Limma ngày 02/11/2019 04:44:16 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #532383   02/11/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14889)
    Số điểm: 99379
    Cảm ơn: 3449
    Được cảm ơn 5303 lần
    SMod

    Limma viết:

    ...Do đó, theo căn cứ trên thì bạn hoàn toàn có thể sinh thêm con mà không bị kỷ luật. Cụ thể, theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đã kết hôn và có 1 con với chồng cũ. Nên bạn có thể được sinh thêm 1 con (Trừ trường hợp chồng mới của bạn đã có con riêng).

    Cái kết luận này không phù hợp với nội dung trích dẫn của hướng dẫn 04.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Limma (02/11/2019)
  • #532384   02/11/2019

    Limma
    Limma
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2019
    Tổng số bài viết (116)
    Số điểm: 1075
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 143 lần


    Cảm ơn bạn ntdieu mình đã sửa lại cho phù hợp rồi nhé 

     
    Báo quản trị |  
  • #532394   02/11/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14889)
    Số điểm: 99379
    Cảm ơn: 3449
    Được cảm ơn 5303 lần
    SMod

    Bạn đã sửa rồi mà vẫn chưa đúng với hướng dẫn, hic :-P

     
    Báo quản trị |