Đang nợ Công ty tài chính thì có được làm Hộ chiếu hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #592694 24/10/2022

    tlthuthao21899
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (450)
    Số điểm: 3435
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 52 lần


    Đang nợ Công ty tài chính thì có được làm Hộ chiếu hay không?

    Theo Điều 21 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam 2019 có quy định như sau:

    “Điều 21. Trường hợp chưa cấp giấy tờ xuất nhập cảnh

    1. Người chưa chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm quy định tại khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6 hoặc 7 Điều 4 của Luật này.

    2. Người bị tạm hoãn xuất cảnh, trừ trường hợp quy định tại khoản 12 Điều 37 của Luật này.

    3. Trường hợp vì lý do quốc phòng, an ninh theo quyết định của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng, Bộ trưởng Bộ Công an.”

    Theo đó, Khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6 và 7 Điều 4 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam 2019 có quy định như sau:

    “Điều 4. Các hành vi bị nghiêm cấm

    1. Cố ý cung cấp thông tin sai sự thật để được cấp, gia hạn, khôi phục hoặc về báo mất giấy tờ xuất nhập cảnh.

    2. Làm giả, sử dụng giấy tờ xuất nhập cảnh giả để xuất cảnh, nhập cảnh hoặc đi lại, cư trú ở nước ngoài.

    3. Tặng, cho, mua, bán, mượn, cho mượn, thuê, cho thuê, cầm cố, nhận cầm cố giấy tờ xuất nhập cảnh; hủy hoại, tẩy xóa, sửa chữa giấy tờ xuất nhập cảnh.

    4. Sử dụng giấy tờ xuất nhập cảnh trái quy định của pháp luật, làm ảnh hưởng xấu đến uy tín hoặc gây thiệt hại đến lợi ích của Nhà nước.

    5. Lợi dụng xuất cảnh, nhập cảnh để xâm phạm an ninh quốc gia, trật tự, an toàn xã hội của Việt Nam, quyền và lợi ích hợp pháp của cơ quan, tổ chức hoặc tính mạng, sức khỏe, quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân.

    6. Xuất cảnh, nhập cảnh trái phép; tổ chức, môi giới, giúp đỡ, chứa chấp, che giấu, tạo điều kiện cho người khác xuất cảnh, nhập cảnh trái phép; qua lại biên giới quốc gia mà không làm thủ tục theo quy định.

    7. Cản trở, chống người thi hành công vụ trong việc cấp giấy tờ xuất nhập cảnh hoặc kiểm soát xuất nhập cảnh. [...]”

    => Như vậy, pháp luật quy định các trường hợp nêu trên sẽ không được cấp giấy tờ xuất nhập cảnh. Trong đó không quy định về việc đang nợ công ty tài chính thì không được cấp giấy tờ xuất nhập cảnh.

     
     
    3738 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #593002   30/10/2022

    Đang nợ Công ty tài chính thì có được làm Hộ chiếu hay không?

    Cảm ơn bài viết hữu ích của bạn! Việc quy định như trên nhằm hạn chế người nợ có hành vi trốn tránh nghĩa vụ trả nợ, xuất cảnh ra nước ngoài. Việc xuất cảnh gây ảnh hưởng lớn đến lợi ích của cá nhân, tổ chức. Do đó khi người nợ thuộc vào các trường hợp xuất cảnh gây ảnh hưởng lợi ích đó thì cơ quan có thẩm quyền có quyền hạn chế quyền xuất cảnh.

     
    Báo quản trị |