Đang ly thân với chồng cũ, có được kết hôn với người mới?

Chủ đề   RSS   
  • #557668 11/09/2020

    NguyenThanhNgan123

    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2020
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 1520
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 123 lần


    Đang ly thân với chồng cũ, có được kết hôn với người mới?

    Ly thân là một tình trạng khá phổ biến trong xã hội ngày nay. Tuy nhiên, ly thân không làm chấm dứt quan hệ vợ chồng về mặt pháp lý, nên trong thời kỳ ly thân kết hôn với người khác là hoàn toàn trái quy định pháp luật.
     
    Ly thân và ly hôn
    Ly thân và ly hôn - Ảnh minh họa
     
    Hiện nay, pháp luật vẫn chưa có những khái niệm cũng như quy định cụ thể về ly thân. Tuy nhiên, có thể hiểu một cách đơn giản việc ly thân mô tả một mối quan hệ giữa hai vợ chồng trong đó một hoặc cả hai người không muốn sống chung với nhau nữa hoặc còn sống chung nhưng không không có quan hệ vợ chồng, không nói chuyện, sinh hoạt chung…
     
    Pháp luật cũng không thừa nhận vấn đề ly thân, vợ chồng không sống chung với nhau trong khoản thời gian bao lâu thì xét về mặt pháp luật vẫn là quan hệ hôn nhân chính thức. Do đó, ly thân không làm chấm dứt quan hệ vợ chồng giống như ly hôn mà chỉ chấm dứt quan hệ sống chung.
     
    Theo quy định Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn như sau:
     
    - Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
     
    + Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
     
    + Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
     
    + Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
     
    - Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này. 
     
    - Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.
     
    Và tại Điểm c Khoản 2 Điều 5 quy định cấm các hành vi sau:
     
    - Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ.
     
    Ngoài ra, pháp luật cũng có những quy định xử phạt đối với người sống chung như vợ chồng với người đã có gia đình. Cụ thể được quy định tại Điểm b, Điểm c Điều 59 Nghị định 82/2020/NĐ-CP:
    Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
    - Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác
    - Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ
    Như vậy, nếu đang trong thời kỳ ly thân với một người thì không được kết hôn với người khác mà cần tiến hành ly hôn rồi mới có thể kết hôn với người mới.
    Căn cứ pháp lý Luật hôn nhân và gia đình 2014.
     
    Cập nhật bởi NguyenThanhNgan123 ngày 12/09/2020 08:46:53 SA
     
    1915 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #586813   29/06/2022

    Đang ly thân với chồng cũ, có được kết hôn với người mới?

    cảm ơn thông tin hữu ích bạn đã chia sẻ. Mặc dù thực tế vợ chồng không còn sống với nhau nữa nhưng trên mặt pháp lý họ vẫn là vợ chồng hợp pháp. Vì vậy khi muốn kết hôn với người khác thì phải tiến hành ly hôn với người hiện tại rồi mới kết hôn  với người khác được.

     
    Báo quản trị |  
  • #587627   13/07/2022

    Wings88
    Wings88

    Mầm

    Vietnam
    Tham gia:28/06/2022
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đang ly thân với chồng cũ, có được kết hôn với người mới?

    Pháp luật hiện nay vẫn chưa có định nghĩa cụ thể về ly thân, tuy nhiên, trên cơ sở pháp luật, dù ly thân, 2 bên không còn chung sống với nhau nữa nhưng vẫn còn là vợ chồng hợp pháp của nhau. Tuy nhiên trên thực tế mình vẫn thấy hiện tượng "ông ăn chả, bà ăn nem" xảy ra rất phổ biến. Cần phải tuyên truyền lại tư tưởng hôn nhân trong mỗi người, trừ những trường hợp không hợp nhau, thì hôn nhân cần sự chung thủy, nó là trách nhiệm khi 2 bên quyết định đi đến hôn nhân

     
    Báo quản trị |  
  • #587684   16/07/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1792)
    Số điểm: 12458
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 280 lần


    Đang ly thân với chồng cũ, có được kết hôn với người mới?

    Ly thân chỉ là trên thực tế trường hợp còn quan hệ hôn nhân ở đây vẫn còn. Do đó, vẫn xác định là người đang có vợ/có chồng nên việc kết hôn với người khác trong trường hợp ly thân này là vi phạm quy định về chế độ hôn nhân một vợ một chồng nên sẽ không được chấp nhận.

     
    Báo quản trị |  
  • #588886   31/07/2022

    danluan123
    danluan123
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (956)
    Số điểm: 7015
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 72 lần


    Đang ly thân với chồng cũ, có được kết hôn với người mới?

    Về bản chất thì ly thân chỉ là hình thức hai vợ chồng không còn sống chung với nhau nhưng chưa ly hôn. Chính vì vậy, để có thể kết hôn với người mới thì cần phải ly hôn với chồng cũ thì mới có thể kết hôn được. Cảm ơn bài viết của bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #589381   06/08/2022

    phamminhhien0408
    phamminhhien0408

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:15/07/2022
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 495
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Đang ly thân với chồng cũ, có được kết hôn với người mới?

    Pháp luật hiện hành của Việt Nam, chưa quy định ly thân sẽ là căn cứ ly hôn, vì vậy trên mặt pháp lý đang trong trạng thái có gia đình. Khi nộp đơn và có quyết định ly hôn của Tòa án. Trong thủ tục kết hôn phải có giấy xác nhận độc thân. Nói dễ hiểu muốn kết hôn thì phải trong trạng thái độc thân hoặc đã ly hôn. 

     
    Báo quản trị |