Đang làm thủ tục ly hôn có được hưởng thừa kế khi chồng chết?

Chủ đề   RSS   
  • #558022 18/09/2020

    hoamattroi9297

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2020
    Tổng số bài viết (103)
    Số điểm: 970
    Cảm ơn: 76
    Được cảm ơn 118 lần


    Đang làm thủ tục ly hôn có được hưởng thừa kế khi chồng chết?

    Đang làm thủ tục ly hôn có được hưởng thừa kế từ chồng cũ

    Đang làm thủ tục ly hôn có được hưởng thừa kế từ chồng cũ - Hình minh họa

    Khi ly hôn, vợ và chồng sẽ tiến hành chia tài sản chung, nghĩa vụ nuôi con,.... Ngoài ra, nghĩa vụ vợ chồng cũng sẽ chấm dứt. Trong thực tế xảy ra trường hợp, trong thời gian thực hiện thủ tục ly hôn tại tòa án mà xảy ra trường hợp người chồng chết thì bạn có được hưởng di sản từ chồng không? Cùng theo dõi bài viết dưới đây để trả lời cho câu hỏi trên nhé.

    Vợ thuộc hàng thừa kế thứ nhất theo quy định pháp luật:

    “Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    ..."

    Theo quy định pháp luật thì vợ sẽ được hưởng di sản thừa kế khi chồng chết. Nhưng đây là trường hợp khi hai người đang trong thười kỳ hôn nhân, vậy trường hợp lhi hai người đã hết tình cảm và đang làm thủ tục ly hôn thì có được hưởng di sản không?

    Đang làm thủ tục ly hôn vẫn có thể được nhận thừa kế từ chồng cũ?

    Việc có được thừa kế tài sản khi chồng chết phụ thuộc vào việc ly hôn đã hoàn thành theo quy định pháp luật chưa? Theo Điều 655 Bộ luật dân sự 2015 có quy định 3 trường hợp khi vợ cũ vẫn được nhận thừa kế khi chồng chết:

    Trường hợp 1: Vợ, chồng đã chia tài sản chung khi hôn nhân còn tồn tại mà sau đó một người chết thì người còn sống vẫn được thừa kế di sản.

    Trường hợp 2: Vợ, chồng xin ly hôn mà chưa được hoặc đã được Tòa án cho ly hôn bằng bản án hoặc quyết định chưa có hiệu lực pháp luật, nếu một người chết thì người còn sống vẫn được thừa kế di sản.

    Trường hợp 3: Người đang là vợ hoặc chồng của một người tại thời điểm người đó chết thì dù sau đó đã kết hôn với người khác vẫn được thừa kế di sản.

    Cập nhật bởi hoamattroi9297 ngày 18/09/2020 02:28:56 CH
     
    2851 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn hoamattroi9297 vì bài viết hữu ích
    keobeo9297 (21/09/2020) admin (21/09/2020) NguyenThanhNgan123 (19/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #582528   31/03/2022

    Cảm ơn thông tin bài viết bạn đã cung cấp rất hữu ích. Hiện nay việc ly hôn dường như đã trở nên quá quen thuộc trong cuộc sống. Tuy nhiên, khi giải quyết ly hôn lại có rất nhiều vấn đề phát sinh trong đó có vấn đề về việc dang trong giai đoạn ly hôn mà một bên mất thì bên kia có được hưởng thừa kế hay không. Để đảm bảo quyền lợi của mình thì mọi người nên chủ động tìm hiểu các quy định của pháp luật tránh để mình bị động trong các tình huống phát sinh ngoài ý muôn.

     
    Báo quản trị |  
  • #582802   19/04/2022

    mytuyen9911
    mytuyen9911

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:19/04/2022
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đang làm thủ tục ly hôn có được hưởng thừa kế khi chồng chết?

    Cảm ơn thông tin hữu ít từ bài viết của bạn. Nói chung để nhận tài sản từ chồng hoặc vợ đã mất chỉ cần còn quan hệ vợ chồng hợp pháp. Còn đối với trường hợp ly hôn, chỉ cần chưa có bản án hoặc quyết định từ Tòa án thì người còn sống có thể nhận tài sản thừa kế đó.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #582826   20/04/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 10914
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 223 lần


    Đang làm thủ tục ly hôn có được hưởng thừa kế khi chồng chết?

    Trường hợp đang tiến hành thủ tục ly hôn (chưa có bản án hoặc quyết định về ly hôn có hiệu lực) thì khi đó vẫn tồn tại quan hệ hôn nhân. Do đó, khi người chồng chết thì người vợ này vẫn thuộc hàng thừa kế thứ nhất và được hưởng 01 phần di sản thừa kế khi chia theo pháp luật và được hưởng di sản không phụ thuộc vào nội dung di chúc (nếu người chồng này trước đó có di chúc).

     
    Báo quản trị |