Đăng ký khai sinh, lấy quê quán theo địa chỉ của HKTT hay theo quê bố mẹ?

Chủ đề   RSS   
  • #577258 24/11/2021

    Special29
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (501)
    Số điểm: 3810
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 71 lần


    Đăng ký khai sinh, lấy quê quán theo địa chỉ của HKTT hay theo quê bố mẹ?

    Luật hộ tịch 2014 quy định: 

    8. Quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh.

    ...

    Điều 4. Xác định nội dung đăng ký khai sinh, khai tử

    đ) Quê quán của người được đăng ký khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 8 Điều 4 của Luật Hộ tịch.

    ...

    Điều 6. Nội dung khai sinh

    Nội dung khai sinh được xác định theo quy định tại khoản 1 Điều 14 Luật hộ tịch, khoản 1 Điều 4 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP và hướng dẫn sau đây:

    1. Việc xác định họ, dân tộc, đặt tên cho trẻ em phải phù hợp với pháp luật và yêu cầu giữ gìn bản sắc dân tộc, tập quán, truyền thống văn hóa tốt đẹp của Việt Nam; không đặt tên quá dài, khó sử dụng.

    2. Trường hợp cha, mẹ không thỏa thuận được về họ, dân tộc, quê quán của con khi đăng ký khai sinh thì họ, dân tộc, quê quán của con được xác định theo tập quán nhưng phải bảo đảm theo họ, dân tộc, quê quán của cha hoặc mẹ.

    NHƯ VẬY, quê quán của con được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh.

    Cha, mẹ phải tự thỏa thuận để cán bộ hộ tịch ghi vào giấy khai sinh, nếu không thỏa thuận được thì xác định theo tập quán nhưng phải bảo đảm theo họ, dân tộc, quê quán của cha hoặc mẹ.

     
     
    172 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #577375   27/11/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    Đăng ký khai sinh, lấy quê quán theo địa chỉ của HKTT hay theo quê bố mẹ?

    Theo quy định tại Luật Hộ tịch 2014 thì quê quán của công dân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh. Do đó, khi đăng ký khai sinh thì có có thể thỏa thuận lấy quê quán của cha/mẹ để đăng ký.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/11/2021)
  • #580835   27/02/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 200
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (380)
    Số điểm: 2710
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Đăng ký khai sinh, lấy quê quán theo địa chỉ của HKTT hay theo quê bố mẹ?

    Cảm ơn những căn cứ pháp lý rõ ràng mà bạn đã chia sẻ. Khi đăng ký khai sinh cho con, có thể lấy quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha mẹ, thực tế đa số thường theo quê quán của cha. Mình cũng chia sẻ thêm trường hợp đặc biệt là đăng ký khai sinh cho trẻ bị bỏ rơi, trường hợp này không xác định được cha mẹ của trẻ, thì quê quán khi đăng ký được xác định theo nơi sinh - nơi phát hiện trẻ bị bỏ rơi.

     
    Báo quản trị |  
  • #583297   30/04/2022

    minhhanhuynh2102
    minhhanhuynh2102
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:21/03/2022
    Tổng số bài viết (194)
    Số điểm: 1345
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    Đăng ký khai sinh, lấy quê quán theo địa chỉ của HKTT hay theo quê bố mẹ?

    Cảm ơn bạn đã có những chia sẻ rất bổ ích. Trên thực tế, thông thường quê quán của người con sẽ được ba mẹ thỏa thuận sử dụng quê quán của người cha để đặt cho con. Trong một số trường hợp con không xác định được cha là ai thì sẽ lấy quê quán của mẹ. Đây là thông tin trên thực tế mà mình tìm hiểu được.

     
    Báo quản trị |