Đăng ký khai sinh cho con riêng khi chưa ly hôn với chồng cũ như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #595781 26/12/2022

    Đăng ký khai sinh cho con riêng khi chưa ly hôn với chồng cũ như thế nào?

    1. Xác định cha mẹ cho con riêng được sinh ra trong thời kỳ hôn nhân như thế nào?

    Theo Điều 88 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về việc xác định cha, mẹ như sau:

    Điều 88. Xác định cha, mẹ

    1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

    Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

    Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

    2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.

    Như vậy, mặc dù là con riêng của người vợ nhưng được sinh ra trong thời kỳ hôn nhân (khi vợ chồng chưa ly hôn) thì vẫn được xác định là con chung của vợ, chồng.

    Nếu người cha không thừa nhận đứa con riêng này thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.

    2. Đăng ký khai sinh cho con cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

    Theo Quyết định 1872/QĐ-BTP năm 2020, bố mẹ, người đi đăng ký khai sinh cho trẻ cần chuẩn bị các loại giấy tờ sau:

    (1) Giấy tờ để xuất trình:

    - Hộ chiếu hoặc Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân hoặc các giấy tờ khác có dán ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, còn giá trị sử dụng để chứng minh về nhân thân của người có yêu cầu đăng ký khai sinh.

    - Giấy tờ chứng minh nơi cư trú để chứng minh thẩm quyền đăng ký khai sinh; trường hợp cha, mẹ của trẻ đã đăng ký kết hôn thì phải xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn (trong giai đoạn chuyển tiếp).

    Lưu ý: Đối với trường hợp đăng ký khai sinh có yếu tố nước ngoài cần xuất trình thêm:

    + Giấy chứng nhận kết hôn nếu cha, mẹ đã đăng ký kết hôn.

    + Trường hợp trẻ em sinh ra ở nước ngoài, có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam hoặc cha và mẹ đều là công dân Việt Nam, chưa được đăng ký khai sinh ở nước ngoài, về cư trú tại Việt Nam thì xuất trình giấy tờ chứng minh việc trẻ em đã nhập cảnh hợp pháp vào Việt Nam như:

    Hộ chiếu, giấy tờ có giá trị đi lại quốc tế có dấu xác nhận nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh.

    Văn bản xác nhận của cơ quan công an có thẩm quyền về việc trẻ em đang cư trú tại Việt Nam.

    Trường hợp gửi hồ sơ qua hệ thống bưu chính thì phải gửi kèm theo bản sao có chứng thực các giấy tờ phải xuất trình nêu trên.

    (2) Giấy tờ để nộp:

    - Tờ khai đăng ký khai sinh theo mẫu.

    - Bản chính Giấy chứng sinh; trường hợp không có Giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh.

    Lưu ý: Trường hợp trẻ em bị bỏ rơi thì phải có biên bản về việc trẻ bị bỏ rơi do cơ quan có thẩm quyền lập.

    - Trường hợp khai sinh cho trẻ em sinh ra do mang thai hộ phải có văn bản xác nhận của cơ sở y tế đã thực hiện kỹ thuật hỗ trợ sinh sản cho việc mang thai hộ.

    - Trường hợp có yếu tố nước ngoài thì có thêm:

    + Giấy chứng sinh hoặc giấy tờ khác do cơ quan có thẩm quyền nước ngoài cấp xác nhận về việc trẻ em được sinh ra ở nước ngoài và quan hệ mẹ - con (nếu có).

    + Nếu cha hoặc mẹ hoặc cả cha, mẹ là người nước ngoài thì phải nộp văn bản thỏa thuận của cha, mẹ về việc lựa chọn quốc tịch cho con.

    + Nếu cha, mẹ lựa chọn quốc tịch nước ngoài cho con, thì ngoài văn bản thỏa thuận lựa chọn quốc tịch còn phải có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền của nước mà trẻ được chọn mang quốc tịch về việc trẻ có quốc tịch phù hợp quy định pháp luật của nước đó.

    - Trường hợp kết hợp đăng ký khai sinh và nhận cha, mẹ, con thì có thêm:

    + Tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con theo mẫu.

    + Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, con hoặc quan hệ mẹ, con gồm:

    Văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan khác có thẩm quyền xác nhận quan hệ cha con, quan hệ mẹ con.

    Trường hợp không có văn bản nêu trên thì các bên nhận cha, mẹ, con lập văn bản cam đoan về mối quan hệ cha, mẹ, con, có ít nhất hai người làm chứng về mối quan hệ cha, mẹ, con.

     
    439 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huy.tran3089@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/12/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #597355   26/01/2023

    Hong312
    Hong312
    Top 75
    Lớp 6

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (876)
    Số điểm: 7512
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 136 lần


    Đăng ký khai sinh cho con riêng khi chưa ly hôn với chồng cũ như thế nào?

    Cảm ơn bài viết củ bạn, nếu hai vợ chồng đã ly thân chưa ly hôn, vợ/chồng muốn tiến tới với người khác và khai sinh cho con riêng là con chung cùng với người hiện tại thì về mặt pháp lý khi chưa ly hôn là vẫn đang trong thời kì hôn nhân nên con bạn sinh ra vẫn được xác định là con chung của hai vợ chồng. Khi có yêu cầu làm giấy khai sinh, UBND xã vẫn căn cứ và ghi tên vợ/chồng cũ là cha đứa bé, trường hợp khác có thể khai sinh cho con mang họ mẹ, để trống tên cha nếu người chồng cũ (hoặc vợ cũ) làm thủ tục không nhận đứa bé là con của mình, theo thủ tục quy định tại điều 101 và điều 102 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014.

     
    Báo quản trị |  
  • #597528   28/01/2023

    tlthuthao21899
    tlthuthao21899
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (458)
    Số điểm: 3535
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 52 lần


    Đăng ký khai sinh cho con riêng khi chưa ly hôn với chồng cũ như thế nào?

    Thực hiện đăng ký khai sinh cho con riêng trong thời kỳ hôn nhân khá phức tạp về mặt pháp lý bởi lẽ con trong thời kỳ hôn nhân thì được xác định là con chung của hai vợ chồng. Do đó nếu trường hợp đây là con riêng của vợ thì người chồng phải có căn cứ để chứng minh đứa con này không phải là con của chồng. Cảm ơn tác giả đã chia sẻ bài viết hữu ích nhé

     
    Báo quản trị |