Đang hưởng án treo có được đi nghĩa vụ quân sự không?

Chủ đề   RSS   
  • #558858 28/09/2020

    hoamattroi9297

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2020
    Tổng số bài viết (103)
    Số điểm: 970
    Cảm ơn: 76
    Được cảm ơn 118 lần


    Đang hưởng án treo có được đi nghĩa vụ quân sự không?

    Nghĩa vụ quân sự là một nghĩa vụ thiêng liêng của mỗi cá nhân khi đủ điều pháp luật quy định. Tuy nhiên, không phải mọi trường hợp đều đủ điều kiện thực hiện nghĩa vụ quân sự. Vậy trường hợp đang hưởng án treo có được đi nghĩa vụ không?

    Hưởng án “treo” là gì?

    Theo Điều 1 Nghị quyết 02/2018 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao quy định :

    Án treo là biện pháp miễn chấp hành hình phạt tù có điều kiện, được Tòa án áp dụng đối với người phạm tội bị phạt tù không quá 03 năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, xét thấy không cần bắt họ phải chấp hành hình phạt tù

    Như vậy án treo là biện pháp thay thế cho việc chấp hành hình phạt tù khi người phạm tội có những điều kiện nhất định. Khi đó, người phạm tội có thể tự cải tạo dưới sự giám sát, quản lý và giáo dục tại địa phương cư trú của chính quyền sở tại.

    Đang hưởng án treo có được đi nghĩa vụ quân sự không?

    Theo khoản 1 Điều 13 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định đối tượng không được đăng ký nghĩa vụ quân sự:

    -  Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành hình phạt tù, cải tạo không giam giữ, quản chế hoặc đã chấp hành xong hình phạt tù nhưng chưa được xóa án tích;

    -  Đang bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã) hoặc đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

    -  Bị tước quyền phục vụ trong lực lượng vũ trang nhân dân.

    Theo như quy định trên, người đang chấp hành án treo là một trong các trường hợp không được đăng ký nghĩa vụ quân sự. Do vậy, người đang hưởng án treo không được đi nghĩa vụ quân sự theo quy định của Luật nghĩa vụ quân sự 2015.

    Cập nhật bởi hoamattroi9297 ngày 28/09/2020 05:20:26 CH
     
    1815 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoamattroi9297 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận