Đăng hình cá nhân khi không được đồng ý thì xử phạt thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #539833 29/02/2020

    Haitran1995
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 4622
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 87 lần


    Đăng hình cá nhân khi không được đồng ý thì xử phạt thế nào?

    Về quyền cá nhân đối với hình ảnh, Điều 32 Bộ luật dân sự 2015 quy định:

    “1. Cá nhân có quyền đối với hình ảnh của mình.

    Việc sử dụng hình ảnh của cá nhân phải được người đó đồng ý.

    3. Việc sử dụng hình ảnh mà vi phạm quy định tại Điều này thì người có hình ảnh có quyền yêu cầu Tòa án ra quyết định buộc người vi phạm, cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan phải thu hồi, tiêu hủy, chấm dứt việc sử dụng hình ảnh, bồi thường thiệt hại và áp dụng các biện pháp xử lý khác theo quy định của pháp luật.”

    Như vậy, với hành vi sử dụng hình ảnh cá nhân mà không có sự đồng ý của người khác, ngừoi có hình ảnh có thể khởi kiện ra Tòa án để buộc người vi phạm, cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan phải thu hồi, tiêu hủy, chấm dứt việc sử dụng hình ảnh và bồi thường thiệt hại.

    Hoặc với hành vi đăng, phát ảnh của cá nhân mà không có sự đồng ý có thể  bị xử phạt  theo quy định tại Nghị định 159/2013/NĐ-CP  quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động báo chí,  xuất bản.

    Cụ thể, tại Khoản 2 Điều 8 Nghị định 159/2013/NĐ-CP  quy định:

    “2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    e) Đăng, phát ảnh của cá nhân mà không được sự đồng ý của người đó, trừ các trường hợp pháp luật có quy định khác.”

    Nếu việc sử dụng hình ảnh của ngừoi khác là nhằm xuyên tạc, vu khống nhằm xúc phạm danh dự, uy tín của tổ chức, danh dự, nhân phẩm của cá nhân thì sẽ áp dụng điểm b khoản 4 Điều 8 của nghị định 159/2013/NĐ-CP, cụ thể:

    “4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    b) Đăng, phát thông tin xuyên tạc, vu khống nhằm xúc phạm danh dự, uy tín của tổ chức, danh dự, nhân phẩm của cá nhân.”

    Như vậy, truớc khi đăng phát hình ảnh của nguời khác cần phải có sự cho phép của người đó để tránh vứong phải những vấn đề  pháp lý không đáng có.

     

     
    636 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #539885   29/02/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 2516
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 54 lần


    Nếu thấy việc cá nhân, tổ chức sử dụng hình ảnh mà làm ảnh hưởng đến mình thì người bị sử dụng hình ảnh có ba cách để giải quyết. Thứ nhất là gửi đơn hoặc có yêu cầu trực tiếp đến cá nhân hoặc tổ chức sử dụng hình ảnh của mình buộc gỡ bỏ những hình ảnh xuống. Thứ hai, gửi đơn đến cơ quan Sở TT&TT nơi cá nhân, tổ chức đó cư trú hoặc có trụ sở. Thứ ba, gửi đơn yêu cầu tòa án giải quyết.

    Với các cơ quan báo chí đăng ảnh cá nhân mà không xin phép thì Sở TT&TT chỉ có thể kiểm tra, xử phạt tờ báo đó khi có yêu cầu của cá nhân đó. Sở chỉ chủ động nếu cơ quan báo chí đăng hình ảnh, thông tin liên quan đến cá nhân mà có vi phạm thuần phong mỹ tục, lúc đó sẽ xem xét xử phạt theo một quy định khác.

     

     

     

     
    Báo quản trị |