Dân quân tự vệ bị tai nạn khi làm nhiệm vụ có được hưởng trợ cấp?

Chủ đề   RSS   
  • #580177 30/01/2022

    Dân quân tự vệ bị tai nạn khi làm nhiệm vụ có được hưởng trợ cấp?

    Căn cứ Khoản 1 Điều 35 Luật Dân quân tự vệ 2019 Dân quân tự vệ khi thực hiện nhiệm vụ hoặc đang là học viên đào tạo Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã ngành quân sự cơ sở thì được hưởng chế độ, chính sách sau đây:

    a) Trường hợp không tham gia bảo hiểm y tế, nếu bị ốm đau, bị tai nạn, bị thương thì được thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh;

    b) Trường hợp không tham gia bảo hiểm xã hội, nếu bị tai nạn làm suy giảm khả năng lao động theo kết luận của Hội đồng giám định y khoa thì được xét trợ cấp tùy theo mức độ suy giảm khả năng lao động; nếu chết thì được hưởng trợ cấp tiền tuất, tiền mai táng phí;

    c) Trường hợp bị thương thì được xét hưởng chính sách như thương binh, nếu hy sinh thì được xét công nhận là liệt sĩ theo quy định của pháp luật.

    Theo Khoản 1 Điều 15 Nghị định 72/2020/NĐ-CP có quy định Dân quân tự vệ được hưởng chế độ, chính sách theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 35 Luật Dân quân tự vệ trong trường hợp sau:

    a) Thực hiện nhiệm vụ theo quyết định điều động hoặc huy động theo kế hoạch của cấp có thẩm quyền phê duyệt;

    b) Thực hiện nhiệm vụ được cấp có thẩm quyền giao;

    c) Trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm nhiệm vụ trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý.

    Như vậy, theo quy định như trên nếu bị tai nạn trong khi thực hiện nhiệm vụ được cấp có thẩm quyền giao thì dân quân tự vệ sẽ được hưởng trợ cấp tùy theo mức suy giảm khả năng lao động theo kết luận của Hội đồng giám định y khoa.

    Mức hưởng trợ cấp khi dân quân tự vệ bị tai nạn trong khi làm nhiệm vụ căn cứ Khoản 3 Điều 15 Nghị định 72/2020/NĐ-CP có quy định về mức hưởng trợ cấp khi dân quân tự vệ bị tai nạn trong khi làm nhiệm vụ như sau:

    a) Trường hợp bị tai nạn: Trong thời gian điều trị tai nạn được hưởng như quy định tại khoản 2 Điều 14 Nghị định này kể cả trường hợp vết thương tái phát cho đến khi xuất viện. Nếu tai nạn làm suy giảm khả năng lao động 5% thì được hưởng 7.450.000 đồng; sau đó, cứ suy giảm 1% thì được hưởng thêm 745.000 đồng;

    b) Trường hợp bị tai nạn dẫn đến chết: Thân nhân được trợ cấp tiền tuất bằng 53.640.000 đồng; người lo mai táng được nhận tiền mai táng phí bằng 14.900.000 đồng;

    c) Trường hợp bị ốm đau dẫn đến chết: Thân nhân được trợ cấp tiền tuất bằng 7.450.000 đồng; người lo mai táng được nhận tiền mai táng phí bằng 14.900.000 đồng.

     

     
    148 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #580218   31/01/2022

    Dân quân tự vệ bị tai nạn khi làm nhiệm vụ có được hưởng trợ cấp?

    Cảm ơn chia sẻ hữu ích của bạn. Căn cứ theo khoản 1 Điều 2 Luật Dân quân tự vệ 2019 quy định:
    "Dân quân tự vệ là lực lượng vũ trang quần chúng không thoát ly sản xuất, công tác, được tổ chức ở địa phương gọi là dân quân, được tổ chức ở cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, đơn vị sự nghiệp, tổ chức kinh tế (sau đây gọi chung là cơ quan, tổ chức) gọi là tự vệ."
    Có thể thấy được dân quân tự vệ cũng được quy định và một lực lượng vũ trang, nên việc có những chế độ chính sách cụ thể đối với lực lượng này là điều cần thiết. Nhằm có thể đảm bảo được quyền và lợi ích chính đáng, cũng như ghi nhận những đóng góp của họ trong việc giữ gìn trật tự, an ninh, an toàn xã hội.
     
    Báo quản trị |  
  • #580274   31/01/2022

    dtlanh99
    dtlanh99

    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (334)
    Số điểm: 2390
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Dân quân tự vệ bị tai nạn khi làm nhiệm vụ có được hưởng trợ cấp?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Tương tự như tai nạn phát sinh trong quá trình lao động của người lao động, thì tai nạn phát sinh trong quá trình thực hiện nhiệm vụ của dân quân tự vệ cũng được hưởng trợ cấp tương ứng. Vì đảm bảo an toàn khi thực hiện nhiệm vụ cũng là một phần trách nhiệm của cấp thẩm quyền khi quyết định phân công thực hiện. Do vậy, với dân quân tự vệ nói riêng cũng như lực lượng vũ trang nói chung phải được hưởng trợ cấp tai nạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #580611   23/02/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 10824
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 223 lần


    Dân quân tự vệ bị tai nạn khi làm nhiệm vụ có được hưởng trợ cấp?

    Nghị định 72/2020/NĐ-CP hướng dẫn Luật Dân quân tự vệ về tổ chức xây dựng lực lượng và chế độ, chính sách đối với Dân quân tự vệ quy định các chế độ, chính sách đối với dân quân tự vệ làm nhiệm vụ. Về hồ sơ, thủ tục nhận hỗ trợ khi bị tai nạn trong quá trình làm nhiệm vụ thực hiện theo Khoản 4, Khoản 5 Điều 15 Nghị định 72 nêu trên.

     
    Báo quản trị |  
  • #580682   25/02/2022

    Dân quân tự vệ bị tai nạn khi làm nhiệm vụ có được hưởng trợ cấp?

    Mang trên vai trách nhiệm bảo vệ người dân, vì vậy việc hưởng trợ cấp nếu không may bị tai nạn là điều hiển nhiên vì dân quân tự vệ cũng được quy định như một lực lượng vũ trang, việc có những chế độ chính sách đối với họ là việc cần thiết.

     
    Báo quản trị |  
  • #581765   27/03/2022

    minhcong99
    minhcong99
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (192)
    Số điểm: 1365
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 8 lần


    Dân quân tự vệ bị tai nạn khi làm nhiệm vụ có được hưởng trợ cấp?

    Điều 35 Luật dân quân tự vệ năm 2019 quy định về chế độ, chính sách đối với Dân quân tự vệ bị ốm đau, bị tai nạn, chết, bị thương, hy sinh như sau:

    - Dân quân tự vệ khi thực hiện nhiệm vụ hoặc đang là học viên đào tạo Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã ngành quân sự cơ sở thì được hưởng chế độ, chính sách sau đây:

    + Trường hợp không tham gia bảo hiểm y tế, nếu bị ốm đau, bị tai nạn, bị thương thì được thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh;

    + Trường hợp không tham gia bảo hiểm xã hội, nếu bị tai nạn làm suy giảm khả năng lao động theo kết luận của Hội đồng giám định y khoa thì được xét trợ cấp tùy theo mức độ suy giảm khả năng lao động; nếu chết thì được hưởng trợ cấp tiền tuất, tiền mai táng phí;

    + Trường hợp bị thương thì được xét hưởng chính sách như thương binh, nếu hy sinh thì được xét công nhận là liệt sĩ theo quy định của pháp luật.

    - Dân quân khi thực hiện biện pháp triệt sản, dân quân nữ khi thực hiện biện pháp đặt vòng tránh thai, dân quân nam có vợ sinh con được nghỉ thực hiện nhiệm vụ Dân quân tự vệ; thời gian được nghỉ theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

     
    Báo quản trị |  
  • #581770   27/03/2022

    phantrungnghia99
    phantrungnghia99
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:27/02/2022
    Tổng số bài viết (249)
    Số điểm: 1935
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 15 lần


    Dân quân tự vệ bị tai nạn khi làm nhiệm vụ có được hưởng trợ cấp?

     
    "Dân quân tự vệ là lực lượng vũ trang quần chúng không thoát ly sản xuất, công tác, được tổ chức ở địa phương gọi là dân quân, được tổ chức ở cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, đơn vị sự nghiệp, tổ chức kinh tế (sau đây gọi chung là cơ quan, tổ chức) gọi là tự vệ."
    Có thể thấy được dân quân tự vệ cũng được quy định và một lực lượng vũ trang, vì vậy việc hưởng trợ cấp nếu không may bị tai nạn là điều hiển nhiên vì dân quân tự vệ cũng được quy định như một lực lượng vũ trang,
     
    Việc có những chế độ chính sách đối với họ là việc cần thiết.nên việc có những chế độ chính sách cụ thể đối với lực lượng này là điều cần thiết, Nhằm có thể đảm bảo được quyền và lợi ích chính đáng, cũng như ghi nhận những đóng góp của họ trong việc giữ gìn trật tự, an ninh, an toàn xã hội.
     
    Báo quản trị |  
  • #581786   27/03/2022

    minhhanhuynh2102
    minhhanhuynh2102
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:21/03/2022
    Tổng số bài viết (194)
    Số điểm: 1345
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    Tại Điều 35 Luật Dân quân tự vệ 2019 có quy định về vấn đề này như sau:

    Thứ nhất, Dân quân tự vệ khi thực hiện nhiệm vụ hoặc đang là học viên đàtạo Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã ngành quân sự cơ sở thì được hưởng chế độ, chính sách sau đây:

    Trường hợp không tham gia bảo hiểm y tế, nếu bị ốm đau, bị tai nạn, bị thương thì được thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh;
     
    Trường hợp không tham gia bảo hiểm xã hội, nếu bị tai nạn làm suy giảm khả năng lao động theo kết luận của Hội đồng giám định y khoa thì được xét trợ cấp tùy theo mức độ suy giảm khả năng lao động; nếu chết thì được hưởng trợ cấp tiền tuất, tiền mai táng phí;

    Trường hợp bị thương thì được xét hưởng chính sách như thương binh, nếu hy sinh thì được xét công nhận là liệt sĩ theo quy định của pháp luật.

    Điều 15 Nghị định 72/2020/NĐ-CP có quy định về mức hưởng trợ cấp khi dân quân tự vệ bị tai nạn trong khi làm nhiệm vụ như sau:

    Trường hợp bị tai nạn: Trong thời gian điều trị tai nạn được hưởng như quy định tại khoản 2 Điều 14 Nghị định này kể cả trường hợp vết thương tái phát cho đến khi xuất viện. Nếu tai nạn làm suy giảm khả năng lao động 5% thì được hưởng 7.450.000 đồng; sau đó, cứ suy giảm 1% thì được hưởng thêm 745.000 đồng;

     

     
    Báo quản trị |